hóa điều chỉnh giảm

Thanh Tan

Member
Chào Misa,
Tháng 8 Bên bán đã xuất hóa đơn ghi nhầm số lượng cho mình và tháng 9 họ gởi cho mình hóa đơn điều chỉnh giảm cả số lượng và tiền hàng,tiền thuế.Nhờ Misa hướng dẫn mình vào phân hệ nào để hạch toán ạ? (bên mình đã hạch toán và báo cáo hóa đơn t8 rồi ạ)
Xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thanh Tan

Member
Thưa chị, chị vào trả lại hàng mua để hạch toán nhé ạ.
Vậy khi lập xong chứng tư trả lại hàng mua thì mình có lập hóa đơn xuất ra ko em ? (bên chị hóa đơn bán hàng kiêm phiếu xuất kho)
xin nói thêm đây là hàng gởi bên chị chưa nhận,bên bán xuất hóa đơn cho bên chị gởi hàng trước

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ bên bán họ xuất hóa đơn điều chỉnh giảm cho mình rồi thì mình không phải xuất hóa đơn cho họ nữa chị nhé. mình chỉ hạch toán ghi nhận hóa đơn đó thôi ạ.

Thanh Tan

Member
Dạ bên bán họ xuất hóa đơn điều chỉnh giảm cho mình rồi thì mình không phải xuất hóa đơn cho họ nữa chị nhé. mình chỉ hạch toán ghi nhận hóa đơn đó thôi ạ.
Vậy mình vẫn làm bên tag trả lại hàng mua và số phiếu xuất là số hóa đơn điều chỉnh giảm của nhà cung cấp ?
Nhưng như vậy thì hóa đơn điều chỉnh này ko lên bảng kê mua vào em ơi

Sửa lần cuối:

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ chị kiểm tra giúp em 2 phần trên hóa đơn:
1: thông tin hóa đơn: mẫu số ký hiệu, số hóa đơn, ngày hóa đơn chị đã điền vào như hóa đơn bên bán xuất cho mình chưa ạ.
2. thông tin % thuế, tiền thuế, tk 1331, nhóm HHDV mua vào chị đã điền chưa. như ảnh đính kèm.

Thanh Tan

Member
Dạ chị kiểm tra giúp em 2 phần trên hóa đơn:
1: thông tin hóa đơn: mẫu số ký hiệu, số hóa đơn, ngày hóa đơn chị đã điền vào như hóa đơn bên bán xuất cho mình chưa ạ.
2. thông tin % thuế, tiền thuế, tk 1331, nhóm HHDV mua vào chị đã điền chưa. như ảnh đính kèm.
View attachment 22037
Em ơi do bên chị đâu có trả lại hàng và ko phát hành hóa đơn nên thông tin hóa đơn đâu có hiển thị và phần đó phần mềm lấy tự động khi mình phát hành hóa đơn nên đâu có nhập được em ?

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ chị vào hệ thống/tùy chọn/hóa đơn, bỏ tích 2 ô sử dụng phần mềm quản lý hóa đơn và sử dụng hóa đơn điện tử đi là điền được ạ. Điền xong chị tích lại như ban đầu ạ.

Thanh Tan

Member
Cho mình hỏi thêm:
Tháng 8 Bên bán đã xuất hóa đơn ghi nhầm số lượng , bên mình đã khai thuế. Tháng 9 họ gởi cho mình hóa đơn điều chỉnh giảm cả số lượng và tiền hàng,tiền thuế .Vậy xin hỏi : bên mình có phải lập tờ khai bổ sung tháng 8 hay không?

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ chị Kê khai hóa đơn điều chỉnh vào tờ khai thuế GTGT của kỳ hiện tại tháng 9 phát sinh hóa đơn đó nhé ạ. Kê khai âm vào các chỉ tiêu trên tờ khai 01/GTGT hoặc trừ đi số tiền, tiền thuế trên hóa đơn điều chỉnh giảm. Trên bảng kê mua vào thể hiện số tiền âm.