Hạch toán TK 1562

Thu Thuy VTS

Gửi Misa;
Bên mình là đơn vị nhập khẩu hàng, thường xuyên có hó đơn chi phí vận chuyển....Các hóa đơn này năm 2020 mình đã hạch toán vào TK 1562 để theo dõi riêng tổng CPMH là bao nhiêu chứ không hạch toán thẳng vào TK1561. Vậy bây giờ mình cần làm bút toán Nợ 1561/Có 1562. Cho mình hỏi:
1. Hạch toán bút toán nêu trên trong phân hệ nào? Nghiệp vụ khác phải ko ạ?
2. Thời điểm hạch toán là cuối năm gộp chung 1 bút toán hay phải hạch toán ở từng lần phát sinh Nợ 1562?
2.1 Nếu cuối năm gộp chung hạch toán 1 lần thì có ảnh hưởng đến giá xuất kho của từng lần hay ko?
2.2 Nếu phải hạch toán Nợ 1561/Có 1562 theo từng lần phát sinh, thì có cách nào hạch toán hàng loạt được ko ạ? Giờ ngồi làm thủ công thì lâu quá.
Trân trọng cảm ơn Misa!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
1. Hạch toán bên nghiệp vụ khác ạ
2. cuối năm gộp chung 1 bút toán nợ 1561 có 1562 thôi ạ
2.1. Không ảnh hưởng giá xuất chị nha vì nó phân bổ giá cho 1561 hết rồi ạ
2.2. Như câu 2 ạ. Làm 1 bút toán tổng cuối năm để kết chuyển toàn bộ giá trị lệch chị nha

Thu Thuy VTS

Dạ. Ví dụ Nợ 1561/Có 1562 là 400tr, vậy cuối kỳ số dư bên Nợ TK1561 sẽ tăng lên 400tr, nhưng thực tế giá trị tồn trong kho không có 400tr này thì có sao ko ạ? Em thấy số dư Nợ cuối kỳ TK1561 làm như thế này đang bị ảo

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
1562 thực tế là chị cần phân bổ nó vào giá trị nhập kho như vậy thì nó vào giá vốn của hàng rồi khi chị xuất đi thì sẽ tự động hết dần giá trị nếu chị còn hàng thì đương nhiên là còn tồn là đúng r ạ