Hạch toán tiền gửi tiết kiệm

Luna

Member
Bên mình có mở tài khoản ngân hàng dùng gửi các khoản tiền ký quỹ của doanh nghiệp, tuy nhiên số tiền này lớn nên bên mình đem gửi tiết kiệm có kỳ hạn 3 tháng tại cùng ngân hàng đó thông qua hợp đồng tiền gửi có kỳ hạn. Vậy cho mình hỏi nên hạch toán như thế nào? định kỳ 3 tháng nếu không tất toán thì hợp đồng sẽ tiếp tục và tiền lãi nhập vào tài khoản gốc. còn nếu tất toán thì hạch toán ntn vì khi tất toán thì khoản tiền gốc + lãi đều trả cho DN hết ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng cho biết đơn vị mình sử dụng phần mềm nào của MISA, đơn vị là doanh nghiệp hay là đơn vị hành chính sự nghiệp để MISA có căn cứ tư vấn hạch toán tài khoản được đúng đắn nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp này anh/chị vui lòng hạch toán như sau:
1. Khi mang tiền mặt/tiền gửi đem gửi tiết kiệm: Nợ TK 1218/Có TK 111 (112): tiền gốc
2. Định kỳ phản ánh số lãi phải thu: Nợ TK 3118 (đối tượng là Ngân hàng cho vay)/Có TK 3318( đối tượng chủ sở hữu khoản ký quỹ)
3. Khi thu hồi tiền gửi đến ngày đáo hạn:
Nợ TK 111, 112../Có TK 121: tiền gốc; Có TK 3118 (tiền lãi đã ghi vào thu nhập kỳ trước nhận tiền vào kỳ này); có TK 3318: Tiền lãi của kỳ đáo hạn).
Khi trả tiền cho đối tượng bao gồm gốc và lãi: Nợ TK ký quỹ: số tiền gốc; Nợ TK 3318 (số tiền lãi thu được)/Có TK 111, 112: tổng tiền phải trả.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

Luna

Member
Chị ơi, bên e là đơn vị sự nghiệp có thu. Bình thường thì các gói thầu bên e do các đơn vị khác làm ( hạch toán Nợ 661/ Có 461) nhưng vừa qua đơn vị e có tự thực hiện gói thầu tư vấn giám sát duy tu bảo dưỡng nên số tiền này đưa vào tài khoản bên e ( hạch toán Nợ 112/ Có 461)vì nguồn thu này e muốn quyết toán hết trong năm nên muốn chi khoản này để đưa vào chi phí( Nợ 661/ Có 112) nhưng không biết đưa vào mục chi nào thì đúng ạ, vì chi lương, phụ cấp và hoạt động cơ quan đã chi hết rồi mong chị tư vấn giúp với ạ

HTLE_MISA

Member
Chị ơi, bên e là đơn vị sự nghiệp có thu. Bình thường thì các gói thầu bên e do các đơn vị khác làm ( hạch toán Nợ 661/ Có 461) nhưng vừa qua đơn vị e có tự thực hiện gói thầu tư vấn giám sát duy tu bảo dưỡng nên số tiền này đưa vào tài khoản bên e ( hạch toán Nợ 112/ Có 461)vì nguồn thu này e muốn quyết toán hết trong năm nên muốn chi khoản này để đưa vào chi phí( Nợ 661/ Có 112) nhưng không biết đưa vào mục chi nào thì đúng ạ, vì chi lương, phụ cấp và hoạt động cơ quan đã chi hết rồi mong chị tư vấn giúp với ạ
Thưa Quý khách hang!
Với nghiệp vụ trên đơn vị có thể thực hiện chi trích lập quỹ thu nhập tăng thêm để chi lại cho nhân viên phần lương hiệu quả. Để hạch toán và xử lý đúng đắn đơn vị nên tham khảo các đơn vị khác có nghiệp vụ tương tự hoặc bên tài chính để tư vấn thêm nhé.
Chúc quý khách hàng thành công!

Mai Mai

Bên mình trích tiền từ tk thanh toán để gửi tiết kiệm 1 năm, số tiền là 4 tỷ, lãi nhập gốc, lãi suất 6.5%. Ngân hàng k cấp sổ mà mở 1 TK tiết kiệm cho bên mình. Vậy mình phải hạch toán thế nào cho đúng? Bên mình dùng misa SME 2019, là doanh nghiệp. Mình cảm ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình trích tiền từ tk thanh toán để gửi tiết kiệm 1 năm, số tiền là 4 tỷ, lãi nhập gốc, lãi suất 6.5%. Ngân hàng k cấp sổ mà mở 1 TK tiết kiệm cho bên mình. Vậy mình phải hạch toán thế nào cho đúng? Bên mình dùng misa SME 2019, là doanh nghiệp. Mình cảm ơn!
Thưa anh/chị
Anh/chị có thể tham khảo tàu liệu sau nhé:http://ketoanthucte.vn/hach-toan-tai-khoan-128-theo-thong-tu-200.htm
Khi đem tiền đi gửi
Nợ 128
Có 1121
Nếu nhận lãi hàng tháng
Nợ 111
Có 515
Trân trọng!

Trương Hạnh

Well-Known Member
Với khoản lãi tiền gửi ngân hàng và phí quản lí tài khoản ngân hàng , em hạch toán ntn vào phần mềm ạ?
Thưa chị, chị xem 02 trường hợp sau nhé:

- TH1: Hạch toán các khoản phí bằng tiền gửi, chị tích xem link sau: http://bit.ly/2Li5P9A

- TH 2: Hạch toán thu lãi tiền gửi, trả lãi vay tiền gửi ngân hàng, chị tích xem link sau: http://bit.ly/2MI0N9w
Trân trọng!

Nha Đan

Bên mình là đơn vị HCSN có thu. Bên mình tất toán sổ tiết kiệm ngắn hạn về tài khoản tiền gửi ngân hàng. Vậy mình hạch toán ntn cho đúng ạ? Mình cảm ơn ạ?

Chào chị
Bên mình Tài khoản ngân hàng chị gửi tiết kiệm ngắn hạn và tài khoản ngân hàngchị muốn chuyển về là cùng 1 tài khoản hay 2 tài khoản hay sao ạ.
Nếu từ TK này muốn chuyên về Tk khác chị làm chuyển tiền nội bộ theo hướng dẫn ở đây nhe
https://helpmimosa2020.misa.vn/kb/chuyen-tien-noi-bo/
Trân trọng

Sửa lần cuối: