Hạch toán tài khoản 154

Mình có nhập một số hóa đơn đầu vào của năm 2018 rồi thì có bị ảnh hưởng gì không? Bên cạnh đó mình có sử dụng me.invoice của MiSa và xuất hóa đơn cuối tháng 3/2018 rồi

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Tức là dữ liệu của 2018 đơn vị đã nhập vào dữ liệu 2017 rồi đúng không ạ?
Giờ tách 2018 ra khỏi dữ liệu 2017, 2018 nhập cùng 1 dữ liệu đúng không ạ?
Nếu đúng thì khi tách 2018 ra thì sẽ chuyển các chứng từ 2018 đó sang luôn nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Bạn có thể giúp mình tách dữ liệu 2018 ra khỏi 2017 được không? Mình thực hiện theo các bước trong link bạn gửi thì thấy số dư đầu kỳ đang không đúng do có dữ liệu năm 2018 trong đó. Bước tách dữ liệu mình đọc không hiểu.
Ultraview: ID: 1018800
Pass: 3988

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA kết nối Ultra báo lỗi, sáng mai quý khách hàng vui lòng gửi cho MISA xin ID và Pass của phần mềm Ultraview cùng link forum này gửi kèm vào địa chỉ email [email protected] để MISA hỗ trợ nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
P/S: Nếu vướng mắc sản phẩm MISA SME.NET 2017 quý khách hàng có thể trao đổi vướng mắc tại link Chatbot: https://www.facebook.com/messages/t/MISA.SME

CR77

Mình đang làm BCTC năm 2019, mình có vấn đề cần hỏi? Trên sổ chi tiết TK 1541 thì số dư là 160 tỷ, nhưng khi mình kết chuyển nó chỉ có 141 tỷ vậy mình bị lỗi ở khâu nào? Trên Báo cáo tổng hợp lãi lỗ theo công trình nó cũng chỉ thể hiện có 141 tỷ

Trương Hạnh

Well-Known Member
Mình đang làm BCTC năm 2019, mình có vấn đề cần hỏi? Trên sổ chi tiết TK 1541 thì số dư là 160 tỷ, nhưng khi mình kết chuyển nó chỉ có 141 tỷ vậy mình bị lỗi ở khâu nào? Trên Báo cáo tổng hợp lãi lỗ theo công trình nó cũng chỉ thể hiện có 141 tỷ
Anh/Chị có tính giá thành trên phần mềm MISA không ạ. Và đơn vị đang dùng chế độ kế toán là TT200 hay TT133?

Trương Hạnh

Well-Known Member
Mình tính giá thành trên MISA SME.NET2017 bạn nhé, bên mình dùng chế độ kế toán là TT133.
Thưa chị!
Chị vào Giá thành/ tích vào phương pháp tính đang dùng/ Lọc khoảng thời gian từ đầu năm để xem danh sách các kỳ tính giá thành nhé. Đồng thời vào vào Báo cáo/ Báo cáo tài chính/ Mở Bảng cân đối tài khoản (lần lượt từ đầu năm sao cho kỳ báo cáo trùng với kỳ tính giá thành)
HD chi tiết: https://mily.vn/154dk_kiemtra

Sau đó, chị đối chiếu cột SỐ DƯ ĐẦU KỲ trên bảng cân đối và cột DỞ DANG ĐẦU KỲ trên danh sách kỳ tính giá thành có lệch không và lệch bắt đầu từ khi nào nhé

+ Nếu lệch đầu năm: kiểm tra lại số dư đầu kỳ theo hướng dẫn sau nhé: https://mily.vn/lech154_tt133
Sau đó chị tính lại giá thành từ đầu năm

+ Nếu lệch trong năm: kiểm tra tiếp các bước sau kể từ kỳ tính giá thành bị sai nhé: https://mily.vn/lech154tk_tt133
Chú ý: chị kiểm tra từng bước, đến bước nào số liệu đã đúng rồi thì dừng lại nhé

hoatran1010

Nhờ anh chị tư vấn giúp em cách hạch toán ạ
Tháng 8 công ty em mua 1 server trị giá 6.000.000đ, thời hạn dùng 1 năm, tổng dung lượng 100GB. Không bán được cho khách nào thì cũng tự động hết khi đến hạn.
Tháng 9 bán cho khách gói hosting 2GB thời hạn 1 năm, doanh thu 900.000đ.
Tháng 11 bán cho khách gói hosting 2GB thời hạn 1 năm, doanh thu 900.000đ.
Vậy em phải hạch toán giá vốn và doanh thu và phần dung lượng không có khách mua như thế nào ạ? Em cảm ơn anh/chị

Thùy Trang 90

Thưa anh/chị
Trường hợp đơn vị đang sử dụng gói Standar chưa có phân hệ giá thành, nếu không nâng cấp gói dịch vụ thì anh/chị cần theo dõi và tính giá thành bên ngoài sau đó nhập liệu thủ công vào phần mềm. Trên MISA anh/chị có thể tổng hợp thủ công bằng cách: Anh/chị có thể khai báo Danh mục\Mã thống kê: mỗi mã thống kê là 1 dịch vụ==> Tập hợp chi phí bằng cách chọn các mã dịch vụ này trên các chứng từ chi phí Nợ TK 154 phát sinh==> Khi cần tổng hợp chi phí tính giá thành, anh/chị vào Báo cáo\Tổng hợp\Sổ chi tiết tài khoản\ in tài khoản 154, nhấn chuột phải chọn Sửa mẫu và cho hiển thị cột Mã thống kê==> Lọc các mã thống kê sẽ tổng hợp được chi phí liên quan để tính giá thành==> Vào Nghiệp vụ\Chứng từ nghiệp vụ khác ghi Nợ TK 632/Có TK 154 chi tiết cho từng mã thống kê.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!
Em muốn tập hợp chi phí của từng mặt hàng thì cũng hạch toán như này ạ?