Hạch toán Nghiệp vụ chuyển vốn đầu tư nhứ thế nào ạ

Thảo luận trong 'MISA SME.NET 2017' bắt đầu bởi Thao tom, 7/9/17.

1. Thao tom

Thao tom Member

Anh chị cho em hỏi: EM có nghiệp vụ: Sếp gửi tiền USD về TK USD của công ty để góp vốn

Và nghiệp vụ Chuyển tiền từ TK USD của công ty sang tk VND của công ty thì em vào đâu hạch toán ạ ?
    Có phai vào Tổng hợp chọn Nghiệp vụ khác hạch toán hay là vào ngân hang hạchj toán ạ ?

Em là Ke toan moi ra truong, lan dau dung MISA mong anh chi giup do.

Em cam ơn !

2. NNLUONG_MISA

NNLUONG_MISA Moderator Nhân viên MISA

Thưa anh/chị,
    Trường hợp này anh/chị vào Nghiệp vụ \Tiền gửi\Chuyển tiền nội bộ để hạch toán nhé, loại tiền ưu tiên là Ngoại tệ và ghi nhận tỉ giá theo ngoại tệ:
    Nợ TK 1121/Có TK 1122, chuyển từ Tài khoản đi là TK ngoại tệ sang TK đến là TK VNĐ.
    Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

3. Thao tom

Thao tom Member

Dạ, em cảm ơn chị,

Vậy ngiệp vụ vay tiền mặt của sếp thì vào đâu, hạch toán như thế nào chị vậy,

Chị chỉ cho em luôn nhé !

4. NNLUONG_MISA

Thưa anh/chị,
    MISA xin hướng dẫn như sau:
    1. Trường hợp vay không có hợp đồng thì vào Nghiệp vụ\Tiền mặt\Phiếu thu hạch toán Nợ TK111/Có TK 3388_ chi tiết đối tượng là Giám đốc, khi trả thì vào phiếu chi Nợ TK 3388/Có TK 111.
    2. Trường hợp vay có hợp đồng vay thì vào Phiếu thu ghi nợ TK 111/Có TK 3411_chi tiết đối tượng là Giám đốc, khi trả thì vào phiếu chi Nợ TK 3411/Có TK 111.
    Anh/chị thực hiện theo giải pháp trên nhé.

5. Thao tom

Thao tom Member

Dạ, Ok chị
    EM cảm ơn nhiều nhé !

6. NNLUONG_MISA

Thưa anh/chị,
    MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
    Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

7. Thao tom

Thao tom Member

chỊ CHO EM HỎI"

Nghip vụ mua chữ ký số thì vào chứng từ mau hàng chọn mua hàng không nhập kho hạch toán nợ 242 có 1111, sau là ghi tăng CCDC hả chị ?

8. NNLUONG_MISA

Thưa anh/chị,
    Trường hợp chi phí đó cần phân bổ cho nhiều kỳ thì sau khi hạch toán vào TK 242, để phân bổ dần vào TK chi phí, anh/chị sẽ thực hiện Ghi tăng CCDC, hàng tháng thực hiện lập bút toán Phân bổ CCDC nhé.

Bài viết liên quan: Hạch toán
Diễn đàn Tiêu đề Date
MISA SME.NET 2017 NGÀY HÓA ĐƠN VÀ NGÀY HẠCH TOÁN KHÔNG TRÙNG NHAU 1/8/20
MISA SME.NET 2017 Cách hạch toán chứng từ giảm giá dịch vụ trên Misa 25/7/20
MISA SME.NET 2017 HẠCH TOÁN HÀNG PHI MẬU DỊCH 24/7/20
MISA SME.NET 2017 Khách hàng thanh toán tiền bằng USD 1/4/20
MISA SME.NET 2017 CÁCH HẠCH TOÁN VAY NGÂN HÀNG CHUYỂN TIỀN VÀO TK CÁ NHÂN 27/3/20