Hạch toán Nghiệp vụ chuyển vốn đầu tư nhứ thế nào ạ

Thao tom

Member
Anh chị cho em hỏi: EM có nghiệp vụ: Sếp gửi tiền USD về TK USD của công ty để góp vốn

Và nghiệp vụ Chuyển tiền từ TK USD của công ty sang tk VND của công ty thì em vào đâu hạch toán ạ ?
Có phai vào Tổng hợp chọn Nghiệp vụ khác hạch toán hay là vào ngân hang hạchj toán ạ ?

Em là Ke toan moi ra truong, lan dau dung MISA mong anh chi giup do.

Em cam ơn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp này anh/chị vào Nghiệp vụ \Tiền gửi\Chuyển tiền nội bộ để hạch toán nhé, loại tiền ưu tiên là Ngoại tệ và ghi nhận tỉ giá theo ngoại tệ:
Nợ TK 1121/Có TK 1122, chuyển từ Tài khoản đi là TK ngoại tệ sang TK đến là TK VNĐ.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Thao tom

Member
Dạ, em cảm ơn chị,

Vậy ngiệp vụ vay tiền mặt của sếp thì vào đâu, hạch toán như thế nào chị vậy,

Chị chỉ cho em luôn nhé !

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin hướng dẫn như sau:
1. Trường hợp vay không có hợp đồng thì vào Nghiệp vụ\Tiền mặt\Phiếu thu hạch toán Nợ TK111/Có TK 3388_ chi tiết đối tượng là Giám đốc, khi trả thì vào phiếu chi Nợ TK 3388/Có TK 111.
2. Trường hợp vay có hợp đồng vay thì vào Phiếu thu ghi nợ TK 111/Có TK 3411_chi tiết đối tượng là Giám đốc, khi trả thì vào phiếu chi Nợ TK 3411/Có TK 111.
Anh/chị thực hiện theo giải pháp trên nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

Thao tom

Member
chỊ CHO EM HỎI"

Nghip vụ mua chữ ký số thì vào chứng từ mau hàng chọn mua hàng không nhập kho hạch toán nợ 242 có 1111, sau là ghi tăng CCDC hả chị ?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp chi phí đó cần phân bổ cho nhiều kỳ thì sau khi hạch toán vào TK 242, để phân bổ dần vào TK chi phí, anh/chị sẽ thực hiện Ghi tăng CCDC, hàng tháng thực hiện lập bút toán Phân bổ CCDC nhé.