Hạch toán hợp đồng hợp tác kinh doanh phân chia lợi nhuận

tamnt07

Member
Hi MISA,
Cho mình hỏi về trường hợp doanh nghiệp ký kết hợp đồng hợp tác kinh doanh phân chia lợi nhuận, bên mình là doanh nghiệp hạch toán chính.
Vậy cách thức hạch toán vào MISA như thế nào để theo dõi được hết chi phí, doanh thu và lợi nhuận của riêng từng hợp đồng hợp tác kinh doanh?
Thank MISA,

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, chị có thể tạo hợp đồng trên phần mềm, sau đó khi hạch toán doanh thu chi phí chọn thống kê hợp đồng của mình. chị có thể xem báo cáo tổng hợp/chi tiết lãi lỗ theo hợp đồng nhé ạ.

tamnt07

Member
Mình có vào xem phân hệ hợp đồng thì thấy đấy là hợp đồng bán, nghĩa là trong hợp đồng có thông tin số lượng, đơn giá và tổng giá trị hợp đồng rùi. Nhưng đây mình hỏi là hợp đồng hợp tác kinh doanh phân chia lợi nhuận mà, chưa có thông tin giá trị hợp đồng gì cả ý.

tamnt07

Member
Bạn hướng dẫn cách tạo mã hợp đồng được không, mình vào phiếu chi, ngân hàng đều không thấy chỗ nào để nhập mã hợp đồng.

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
dạ thưa chị! chị vào phân hệ hợp đồng là tạo được ạ! còn trên phiếu thu chi chị vào mẫu! quản lý mẫu ấn sửa mẫu hiển thị cột hợp đồng là chọn được ạ!

tamnt07

Member
Mình có vào phiếu chi để sửa mẫu nhưng không biết tích vào dòng nào, vì đây là hợp đồng hợp tác kinh doanh, nó không phải chỉ là mua hay là bán đơn thuần. Bạn chỉ rõ cho mình hơn được không?

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, chị chọn ô hợp đồng bán đó ạ. Phần này chỉ là 1 tiêu thức thống kê cho mình mượn để thống kê thôi ạ. chứ phần mềm không có hợp đồng hợp tác kinh doanh đâu ạ.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ khi chị hạch toán doanh thu chi phí, chị chọn thống kê theo hợp đồng tương ứng, khi đó chị có thể xem được báo lãi lỗ theo hợp đồng nhé ạ.