hạch toán hóa đơn chiết khấu thương mại

dohao2512

a/c cho e hỏi. bên e mua hàng của bên A , khi hàng về thì đã có hdon vat đi kèm nhưng cuối tháng bên A sẽ xuất 1 hdon ghi " chiết khấu theo chính sách" như hình bên dưới thể hiện là giảm giá do đạt sản lượng của tháng đó. thì e phải hạch toán như thế nào trên misa khoản chiết khấu của tháng đó ạ. e cảm ơn.

Đính kèm

• 553 KB Lượt xem: 2,436
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Khi nhận được hóa đơn chiết khấu, Anh/Chị có thể vào Mua hàng\ Giảm giá hàng mua để hạch toán nhé.
Để xem hướng dẫn Anh/Chị ấn vào Tại đây để xem hướng dẫn
Trân trọng

dohao2512

C ơi hóa đơn chiết khấu này là chiết khấu cho tất cả các mặt hàng đã lấy trong tháng chứ họ k tách riêng ra là mặt hàng nào thì trong chứng từ giảm giá hàng bán m làm ntn dc ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Anh/Chị có thể vào giảm giá hàng mua\ Tạo 1 mã hàng chiết khấu ( tính chất dịch vụ hoặc chỉ là diễn giải) và hạch toán như bình thường như hướng dẫn.
Hoặc đơn vị mình có thể làm bút toán bên chứng từ nghiệp vụ khác (nếu không muốn theo dõi theo mã hàng) nhé.
Trân trọng!

dohao2512

E cảm ơn ah.e đã làm như vậy rùi nhug c cho e hỏi phần chiết khấu tmai này sẽ làm giảm công nợ và thuế gtgt của mình xuống đúng k ah.nhug e vào tờ khai thuế thì nó vẫn cập nhật lên và làm tăng số thuế dc khấu trừ chứ k pải là giảm ah.vây e thiếu but toán nao ah

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị!
Trường hợp này sẽ làm giảm số thuế được khấu trừ nên mình hạch toán bên có nhé
Nếu trường hợp đã hạch toán như trên nhưng lên báo cáo vẫn không đúng Chị gửi ID và pass Ultraviewer vào [email protected], ghi tiêu đề gửi 3131 nhé
Trân trọng!

Mỹ Ly

Thưa Anh/Chị
Anh/Chị có thể vào giảm giá hàng mua\ Tạo 1 mã hàng chiết khấu ( tính chất dịch vụ hoặc chỉ là diễn giải) và hạch toán như bình thường như hướng dẫn.
Hoặc đơn vị mình có thể làm bút toán bên chứng từ nghiệp vụ khác (nếu không muốn theo dõi theo mã hàng) nhé.
Trân trọng!
Admin ơi. Mình tạo mã Chiết khấu (Chỉ là diễn giải) như bạn hướng dẫn thì phần tài khoản đối ứng 331 thì không thấy TK 711 ad ơi

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị !
Chị vào Hệ thống / Tùy chọn riêng/Bỏ tích hạn chế tài khoản khi nhập chứng từ và quay ra nhập chứng từ xem có thấy tài khoản 711 không nhé.
Trân trọng!

trang_kt

dạ e chào a/c, e nhờ a/c hướng dẫn giúp e: bên e cũng có hóa đơn đầu vào chiết khấu, e hạch toán nợ 331/711,1331 thì phần chiết khấu đó nó vào bảng kê bán ra, khi cất tờ khai thì báo lỗi "tờ khai có chênh lệch với sổ cái hoặc có kê khai trùng hóa đơn đầu vào", nhờ a/c hướng dẫn giúp e, e cảm ơn a/c nhiều

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
dạ e chào a/c, e nhờ a/c hướng dẫn giúp e: bên e cũng có hóa đơn đầu vào chiết khấu, e hạch toán nợ 331/711,1331 thì phần chiết khấu đó nó vào bảng kê bán ra, khi cất tờ khai thì báo lỗi "tờ khai có chênh lệch với sổ cái hoặc có kê khai trùng hóa đơn đầu vào", nhờ a/c hướng dẫn giúp e, e cảm ơn a/c nhiều
Chào chị
Chị Nhấn vào xem chi tiết xem phần mềm có báo lỗi gì không nhé.

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
dạ chị, khi e xem chi tiết thì pm k báo lỗi gì hết, ghi sổ vẫn bình thường, chỉ báo lỗi khi cất tờ khai trên misa thôi chị.
Chào chị,đó là phần cảnh báo phần mềm thôi ạ, lúc nào cũng hiển thị như vậy nếu chị tích vào mà k thấy báo lỗi gì thì bỏ qua nhé.

LTKH

Thưa Anh/Chị
Trân trọng!
mình tạo mã hàng chiết khấu và hoạch toán N331/C152, thì khi vào kho 152 lại có mã giảm giá đó trong kho mang giá trị âm thì phải làm sao ạ