HẠCH TOÁN HÀNG NHẬP KHẨU PHI MẬU DỊCH

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình đủ điều kiện để khấu trừ, hơn nữa mình biết cách hạch toán bạn NNLuong Misa hướng dẫn đang là không khấu trừ thuế nhưng thời điểm bạn ấy hướng dẫn là năm 2017 rùi. Nên mình thắc mắc và muốn biết khi được khấu trừ thì sẽ ntn
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình đủ điều kiện để khấu trừ, hơn nữa mình biết cách hạch toán bạn NNLuong Misa hướng dẫn đang là không khấu trừ thuế nhưng thời điểm bạn ấy hướng dẫn là năm 2017 rùi. Nên mình thắc mắc và muốn biết khi được khấu trừ thì sẽ ntn
Thưa anh/chị
Theo em nghĩ TH này đơn vị cũng hạch toán bên chứng từ mua hàng nhập khẩu bình thường, chỉ thay TK công nợ hoặc tiền thành 711 thôi nhé
Như HD tren của chị Lương, phần Thuế bỏ trống thông tin thì giờ mình nhập đầy đủ vào thôi nhé
nếu có chi phí phát sinh thì tăng hàng trong kho lên hay đưa thẳng vào chi phí? => Nếu tăng giá trị nhập kho,thì đơn vị hạch toán phân bổ như bình thường theo HD bên đưới
HD mua hàng nhập khẩu: http://help.sme2019.misa.vn/muahang_nhapkhau_nhapkho.htm

Minh Nhat

Thưa anh/chị
Theo em nghĩ TH này đơn vị cũng hạch toán bên chứng từ mua hàng nhập khẩu bình thường, chỉ thay TK công nợ hoặc tiền thành 711 thôi nhé
Như HD tren của chị Lương, phần Thuế bỏ trống thông tin thì giờ mình nhập đầy đủ vào thôi nhé
nếu có chi phí phát sinh thì tăng hàng trong kho lên hay đưa thẳng vào chi phí? => Nếu tăng giá trị nhập kho,thì đơn vị hạch toán phân bổ như bình thường theo HD bên đưới
HD mua hàng nhập khẩu: http://help.sme2019.misa.vn/muahang_nhapkhau_nhapkho.htm
Cảm ơn bạn nhé

NTTThao

bên mình đang dùng misa 2020. các bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể từng bước nhập liệu trên misa hàng nhập khẩu phi mậu dịch được không. cụ thể giá trị tính thuế trên tờ khai là 1.154.500, thuế nhập khẩu 173.175. thuế GTGT 132.768. Mình cần gấp ạ

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Khi nộp thuế:
Nợ 3333
Nợ 333312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Phiếu chi tiền mặt hoặc tiền gửi nhập liệu.
Khi hạch toán chi phí:
Nợ 642Có 3333
Có 33312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác nhập liệu như đã hướng dẫn trước đó
Hạch toán thu nhập:
Nợ 152, 156, 211...
Có 711==> Có thể vào Chứng từ mua hàng nhập liệu nhưng tab Thuế bỏ trống thông tin.

BongMoc

Khi nộp thuế:
Nợ 3333
Nợ 333312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Phiếu chi tiền mặt hoặc tiền gửi nhập liệu.
Khi hạch toán chi phí:
Nợ 642Có 3333
Có 33312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác nhập liệu như đã hướng dẫn trước đó
Hạch toán thu nhập:
Nợ 152, 156, 211...
Có 711==> Có thể vào Chứng từ mua hàng nhập liệu nhưng tab Thuế bỏ trống thông tin.
M hỏi bạn chút. Mong bạn giải đáp.
- Như bạn hạch toán m thấy ok. M xin hỏi thêm như sau:
1- M xin hỏi. Năm 2020 bên m có 2 lô phi mậu dịch. Nhưng KT lại hạch toán bỏ trống toàn bộ giá trị tiền hàng, chỉ hạch toán số lượng hàng.
N156/C331: 0 (Cột số lượng có ghi nên tồn kho có số lượng nhưng k có giá trị)
Và hạch toán thuế:
N1331/C33312: Thuế GTGT hàng nhập (bao gồm p thuế GTGT NK)
N1381/C3333: Thuế NK
M thấy đang k đúng. Giờ có nên hạch toán lại báo cáo cũ 2020 như bạn hạch toán bên trên?
2- Phần thuế NK sang năm sau bên m đc hoàn do năm NK chưa có kịp CO. Khi đc hoàn m hạch toán:
BT1: N1121: số tiền đc hoàn thuế NK
N1121: Thuế VAT của p tính thuế NK
C1381: Số tiền thuế NK (Do KT hạch toán trước N1381/C3333: số tiền thuế NK tạm nộp)
C1331: Số thuế VAT phần tính thuế NK. (KT hạch toán: N1331/C33312: số VAt khấu trừ bao gồm cả p thuế NK)
3- Hàng phi mậu dịch (khuyến mãi, tặng,...):
Giờ mình xuất kho thì xuất ntn, có ghi giá trị ko? Có kê khai thuế? Hay chỉ ghi nội dung tên hàng có thêm chữ tặng kèm. Sau đó ghi số lượng

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
M hỏi bạn chút. Mong bạn giải đáp.
- Như bạn hạch toán m thấy ok. M xin hỏi thêm như sau:
1- M xin hỏi. Năm 2020 bên m có 2 lô phi mậu dịch. Nhưng KT lại hạch toán bỏ trống toàn bộ giá trị tiền hàng, chỉ hạch toán số lượng hàng.
N156/C331: 0 (Cột số lượng có ghi nên tồn kho có số lượng nhưng k có giá trị)
Và hạch toán thuế:
N1331/C33312: Thuế GTGT hàng nhập (bao gồm p thuế GTGT NK)
N1381/C3333: Thuế NK
M thấy đang k đúng. Giờ có nên hạch toán lại báo cáo cũ 2020 như bạn hạch toán bên trên?
2- Phần thuế NK sang năm sau bên m đc hoàn do năm NK chưa có kịp CO. Khi đc hoàn m hạch toán:
BT1: N1121: số tiền đc hoàn thuế NK
N1121: Thuế VAT của p tính thuế NK
C1381: Số tiền thuế NK (Do KT hạch toán trước N1381/C3333: số tiền thuế NK tạm nộp)
C1331: Số thuế VAT phần tính thuế NK. (KT hạch toán: N1331/C33312: số VAt khấu trừ bao gồm cả p thuế NK)
3- Hàng phi mậu dịch (khuyến mãi, tặng,...):
Giờ mình xuất kho thì xuất ntn, có ghi giá trị ko? Có kê khai thuế? Hay chỉ ghi nội dung tên hàng có thêm chữ tặng kèm. Sau đó ghi số lượng
Chào anh chị
Phần này anh/chị có thể đăng bài lên Cộng đồng hỗtrợ MISA để các anh chị kế toán có kinh nghiệm phần này tư vấn nhé https://www.facebook.com/groups/hotrosme