Hạch toán điều chỉnh giảm số lượng hàng mua

ttkhuyen

Mình mua hàng cà phê của bên A, Khi hàng xuất ra khỏi kho bên A xuất hóa đơn = số lượng xuất kho= 30 tấn = Bên mình đã nhập trên misa

Nhưng khi nhập qua bên mình (qua đánh giá chất lượng) thì số lượng nhập kho thực tế là 29 tấn.
Bên A xuất hóa đơn điều chỉnh cho mình " Điều chỉnh giảm số lượng cà phê: 1 tấn x đơn giá = Thành tiền.
Vậy cho mình hỏi, trường hợp điều chỉnh giảm số lượng thì nhập misa như thế nào ạ.
Ví dụ hóa đơn như hình ảnh

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình mua hàng cà phê của bên A, Khi hàng xuất ra khỏi kho bên A xuất hóa đơn = số lượng xuất kho= 30 tấn = Bên mình đã nhập trên misa

Nhưng khi nhập qua bên mình (qua đánh giá chất lượng) thì số lượng nhập kho thực tế là 29 tấn.
Bên A xuất hóa đơn điều chỉnh cho mình " Điều chỉnh giảm số lượng cà phê: 1 tấn x đơn giá = Thành tiền.
Vậy cho mình hỏi, trường hợp điều chỉnh giảm số lượng thì nhập misa như thế nào ạ.
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest

Thưa anh/chị
th này nếu hóa đơn bên NCC xuất cho mình là 30 tấn thì đơn vị phải căn cứ vô HĐ đó nhập trên PM đúng 30 tấn, sau đó khi nào NCC xuất HĐ điều chỉnh giảm thì đơn vị vào phân hệ trả lại hàng mua để làm nhé: http://help.sme2019.misa.vn/tralai_hangdamuave_nhapkho.htm

ttkhuyen

Mình thấy hạch toán bên trả lại hàng mua không hợp lý lắm, vì bản chất trả lại hàng mua là sẽ xuất kèm hóa đơn trả hàng cho bên bán.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình thấy hạch toán bên trả lại hàng mua không hợp lý lắm, vì bản chất trả lại hàng mua là sẽ xuất kèm hóa đơn trả hàng cho bên bán.
Thưa anh/chị
theo nghiệp vụ đơn vị mô tả thì trên PM thao tác làm như vậy , vậy đơn vị muốn hạch toán như thế nào, đơn vị nêu nghiệp vụ định khoản để em HD đơn vị nhập trên PM nhé