Hạch toán Công cụ dụng cụ

A/c cho em hỏi, cty em có mua 01 tivi samsung trị giá 15.900.000đ, giá treo ti vi : 300.000đ, bộ chuyển đổi cáp quang: 271.000đ dùng cho bộ phận quản lý. Tivi em sẽ cho vào tk cp trả trước 2421, còn gia treo và bộ chuyển đổi giá trị nhỏ nên em hạch toán vào tk 6422 luôn. Em đang băn khoăn không biết là khi em hạch toán mua hàng ở phân hệ Mua hàng trong nước nhập kho xong, em xuất kho thì sẽ không ra số tiền Nợ 6422: 300.000đ, nợ 6422: 271.000đ. A/c giúp em với ạ! Nghĩa là em muốn nhập kho chiếc tivi rồi xuất kho phân bổ nhiều kỳ, còn giá treo và bộ chuyển đổi em tính vào cp 6422 luôn ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Trường hợp này quý khách hàng không cần nhập kho nhé.
Nếu đã thanh toàn thì tất cả ti vi, giá treo và bộ chuyển đổi đều có thể vào phân hệ Quỹ/Ngân hàng để lập chứng từ và hạch toán nhé, Nếu chưa thanh toán có thể vào Tổng hợp/Nghiệp vụ khác để hạch toán ạ.
Nếu quý khách hàng muốn hạch toán ở phân hệ Mua hàng thì thực hiện lập chứng từ mua hàng không qua kho nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Chị cho em hỏi trong trường hợp này em phân bổ tiền mua tivi cho nhiều kỳ thôi, còn tiền mua giá treo và bộ chuyển đổi em hạch toán chi phí hết luôn vào tk6422 được không ạ?