hạch toán chi phí nhân công của hợp đồng khoán việc

Đào THị Liên

Mọi người cho em hỏi trong trường hợp
- Công ty ký hợp đồng nhân công lắp đăt cầu thang với khách hàng
sau đó Công ty thuê khoán nhân công cho một cá nhân ( có đội nhân công đi cùng) thưc hiện công viêc này,.
1. Khi thuê khoán nhân công cho một cá nhân : Nợ: 154/ có 334
2. Khi xuất hóa đơn cho khách hàng: Nợ 131/ có 5112,có 33311
Vậy trường hợp này khi vào phần mềm misa thì sẽ làm như thế nào ạ? Em cảm ơn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Chào chị Liên,
1. Khi thuê khoán hạch toán N154/C334, chị vào Tổng hợp\ Chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán.
2. Xuất hóa đơn cho KH N131/C5112,33311, chị vào Bán hàng\ Chứng từ bán hàng để hạch toán.: http://help.misasme2017.misa.vn/banhanghoa_dichvu_trongnuoc.htm
(Trên chứng từ bán hàng có chọn mã hàng hóa, mã hàng hóa này chị vào Danh mục\ Vật tư hàng hóa\ Vật tư hàng hóa\ Khai báo mã VTHH để tính chất là dịch vụ, tham khảo hướng dẫn sau: http://help.misasme2017.misa.vn/html_11170100.htm)

Đào THị Liên

bạn ơi ở bước 1 khi mình vào chứng từ NVK để làm , khi cất thì misa báo thiếu khoản mục chi phí cho tk 154 như vâỵ mình cần xử lý thế nào ạ? mình cảm ơn !

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mọi người cho em hỏi trong trường hợp
- Công ty ký hợp đồng nhân công lắp đăt cầu thang với khách hàng
sau đó Công ty thuê khoán nhân công cho một cá nhân ( có đội nhân công đi cùng) thưc hiện công viêc này,.
1. Khi thuê khoán nhân công cho một cá nhân : Nợ: 154/ có 334
2. Khi xuất hóa đơn cho khách hàng: Nợ 131/ có 5112,có 33311
Vậy trường hợp này khi vào phần mềm misa thì sẽ làm như thế nào ạ? Em cảm ơn !
Thưa Quý khách hàng.
1./ Anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán nhé.
2./ Khi xuát hoá đơn cho Khách hàng: Anh/chị vào nghiệp vụ\bán hàng\Lập chứng từ bán hàng\Bỏ tích ô Kiêm phiếu xuất kho và hạch toán như bình thường nhé.
Trân trọng cám ơn!

Đào THị Liên

1. khi vào Chứng từ NVK để hạch toán, Misa báo thiếu khoản mục chi phí cho TK 154 vậy có cần bổ sung khoản mục cp không ạ?
2. Khi lập hóa đơn bán hàng, trong TH này mình không hiểu giá vốn misa sẽ tính ntn ạ? bên mình theo PP tính giá XK cuối ký!
Mình cảm ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
1. khi vào Chứng từ NVK để hạch toán, Misa báo thiếu khoản mục chi phí cho TK 154 vậy có cần bổ sung khoản mục cp không ạ?
2. Khi lập hóa đơn bán hàng, trong TH này mình không hiểu giá vốn misa sẽ tính ntn ạ? bên mình theo PP tính giá XK cuối ký!
Mình cảm ơn!
Thưa Quý khách hàng
1./ Anh/chị đang sử dụng Thông tư nào và có tính giá thành trên Phần mềm MISA không ạ.
Nếu có tính giá thành anh/chị chọn KMCP để tập hợp tính giá thành nhé.Anh/chị có thể tham khảo hướng dẫn tính giá thành theo công trình, đơn hàng Tại đây.
Nếu không tính giá thành anh/chị có thể bỏ qua và không cần chọn.
2./Đối với hoá đơn này khi xuất cho Khách hàng anh/chị đang xuất hoá đơn dịch vụ đúng không ạ.
Nếu xuất hoá đơn dịch vụ thì giá vốn được ghi nhận ở các bút toán kết chuyển Nợ 632/154 nhé => Bút toán này được kết chuyển vào cuối kỳ khi tập hợp đủ chi phí phát sinh.
Trân trọng cám ơn!

Luu Chi Cuong

Công ty tôi có bán 1 sản phẩm cho khách hàng và có công lắp đặt. Nhân công lắp đặt thuê ngoài là 5.4 triệu, khi thanh toán với KH công lắp đặt là 7 triệu. Khi vào Misa hạch toán thì phần hàng hóa có phần giá vốn còn phần nhân công thì không có. Đế nghị Misa hướng dẫn cách làm trên Misa.net2020
Thanks

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Công ty tôi có bán 1 sản phẩm cho khách hàng và có công lắp đặt. Nhân công lắp đặt thuê ngoài là 5.4 triệu, khi thanh toán với KH công lắp đặt là 7 triệu. Khi vào Misa hạch toán thì phần hàng hóa có phần giá vốn còn phần nhân công thì không có. Đế nghị Misa hướng dẫn cách làm trên Misa.net2020
Thanks
Thưa anh/chị
khi bán hàng có phí lắp đặt thì phí này là dịch vụ đơn vị tự xác định giá vốn cho nó bên chứng từ NVK nhé, còn bên chứng từ bán hàng xuất kho thì chỉ tính giá cho hàng trong kho thôi ạ

Vạn chài

công ty em đang trong quá trình xây dựng cơ bản có làm hợp đồng giao khoán với 1 nhóm do 1 người đứng lên làm trưởng ký kết. tùy vào khối lượng công việc nghiệm thu. trong qua trình xây dựng họ sẽ ứng một ít. giúp em hoạch toán trên misa với ạ,

Vân Đoàn

Anh chị cho em hỏi: Cty em chuyên về mua bán sửa chữa thiết bị điện công nghiệp. Cty em có ký hợp đồng với Cty A để sữa chữa máy móc, khi sửa chữa có kèm thay thế vật tư. Vì Cty em ko có đủ nhân công và vật tư để làm nên đã ký hợp đồng với CTy C để sửa chữa máy móc, thay thế vật tư cho Cty A.
- Vậy khi cty C xuất HĐ cho cty em và Cty Em xuất cho Cty A thì kế toán hạch toán giá vốn, doanh thu như thế nào ạ? Bên em áp dụng TT200 ạ. Em chưa làm bao giờ nên rất bối rối. Mong ac hướng dẫn chi tiết cụ thế giúp ạ. Em cảm ơn

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Hóa đơn công ty C kia làm nhận được hóa đơn chị coi như chi phí dịch vụ đầu vào để tính giá thành cho dịch vụ bên mình nợ 62x/ có 111, 112, 331
Sau đó mang chi phí đó tính giá thành, và xuất hóa đơn như bình thường thôi ạ

Vân Đoàn

Thưa chị,
Hóa đơn công ty C kia làm nhận được hóa đơn chị coi như chi phí dịch vụ đầu vào để tính giá thành cho dịch vụ bên mình nợ 62x/ có 111, 112, 331
Sau đó mang chi phí đó tính giá thành, và xuất hóa đơn như bình thường thôi ạ
Chị có thể nói rõ bước 2 tính giá thành ntn ko ạ. Tại bên em chưa tính giá thành bao giờ