Hạch toán bhxh trên misa SME.NET 2017

Vũ Thị Hạnh

Công ty em thường 2,3 tháng mới nộp BHXH 1 vậy hạch toán theo dõi khoản bảo hiểm đó trên Misa như thế nào ạ? Do em thấy Misa hướng dẫn cách hạch toán khi dùng UNC.
Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng có tính lương trên phần mềm không hay sẽ tính lương ngoài excel và chỉ hạch toán trong phần mềm ạ?
Nếu không tính lương trên phần mềm quý khách hàng hạch toan tiền BHXH ở phân hệ Tổng hợp/Nghiệp vụ khác, Còn nộp BHXH quý khách hàng có thể vào phân hệ Quỹ/Ngân hàng nộp tiền bảo hiểm nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Vũ Thị Hạnh

Công ty em hạch toán lương ngoài excel chị ạ!
Chị có thể giải đáp giúp em là công ty em bán các sản phẩm vi sinh cho cây trồng và tôm, cá. Phát sinh những chi phí như khảo nghiệm các farm thì định khoản vào tài khoản nào ạ (công ty em đang để tk 241)?
Công ty em còn tự dùng sản phẩm và thuê người nuôi tôm xong bán, vậy doanh thu bán tôm định khoản vào tk 5112 hay gì ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!

HTLE_MISA

Member
Thưa chị Hạnh!
- Với phần hạch toán lương. Đơn vị làm bảng lương ngoài excel chỉ hạch toán và thực hiện trả lương trên phần mềm chị làm như sau:
+ Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác thực hiện hạch toán chi phí lương bảo hiểm: Nợ TK chi phí/ Có 334, 338...
+ Khi thực hiện trả lương, tùy thuộc đơn vị trả bằng tiền mặt hoặc qua ngân hàng, đơn vị vòa Quỹ hoặc NGân hàng làm phiếu chi hạch toán
Nợ 334,338/ Có TK 111,112
- Với chi phí khảo nghiệm. Nếu chi phí đó phục vụ việc sản xuất nuôi tôm để bán chị hạch toán chi phí đó vào TK 154 ( nếu dùng TT133), TK 627 (nếu dùng TT200) để thực hiện tập hợp chi phí tính giá thành cho thành phẩm tôm xuất bán.
Chúc chị thành công!

Kunkonhp

Member
mình hạch toán lương ngoài excel và thực hiện trả lương , đóng bảo hiểm trên misa, vậy phần lương trừ vào tiền đóng bảo hiểm thì hạch toán thế nào ạ

HTLE_MISA

Member
Thưa chị!
Với lương làm ngoài excel chị thực hiện hạch toán vào phần mềm như sau:
Nợ TK chi phí/ Có TK lương:
Nợ TK chi phí/ Có TK bảo hiểm: Bảo hiểm do cơ quan đóng
Nợ TK 334/ Có TK bảo hiểm: Bảo hiểm nhân viên đóng (trừ vào lương)
TRân trọng cảm ơn!

tantan

Công ty mình hạch toán chi phí lương và bảo biểm trên Misa 2012 cho minh hỏi giờ muốn thay đổi tỷ lệ đóng bảo hiểm do Misa cài sẵn trước đó thì vào đâu để thay đổi ạ ??

tantan

Thưa chị!
TRân trọng cảm ơn!
Mới
Công ty mình hạch toán chi phí lương và bảo biểm trên Misa 2012 cho minh hỏi giờ muốn thay đổi tỷ lệ đóng bảo hiểm do Misa cài sẵn trước đó thì vào đâu để thay đổi ạ ?? Misa em đang dùng tỉ lệ đóng BHXH của Doanh Nghiệp là 18%, mà giờ giảm còn 17,5
Trân trọng cảm ơn!

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mới
Công ty mình hạch toán chi phí lương và bảo biểm trên Misa 2012 cho minh hỏi giờ muốn thay đổi tỷ lệ đóng bảo hiểm do Misa cài sẵn trước đó thì vào đâu để thay đổi ạ ?? Misa em đang dùng tỉ lệ đóng BHXH của Doanh Nghiệp là 18%, mà giờ giảm còn 17,5
Trân trọng cảm ơn!
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Chị vào Hệ thống/ Tùy chọn/ 6.Tiền lương để chỉnh nhé!
Trân trọng cám ơn!

A/C cho em hỏi tháng trước em nộp thiếu tiền bhxh , tháng này em nộp bổ sung , vậy em hạch toán vào phân hệ nào để cho khớp số tiền trên ủy nhiệm chi

A/C cho em hỏi tháng trước em nộp thiếu tiền bhxh , tháng này em nộp bổ sung N3383, /C1121 rồi nhưng khi kiểm tra lại Tk 3383 thì lại có số dư bằng với số tiền em nộp thiếu là sao? em cần vào nghiệp vụ nào để hạch toán cho đúng tk3383 không còn số dư ạ

Sửa lần cuối:

Trương Hạnh

Well-Known Member
A/C cho em hỏi tháng trước em nộp thiếu tiền bhxh , tháng này em nộp bổ sung N3383, /C1121 rồi nhưng khi kiểm tra lại Tk 3383 thì lại có số dư bằng với số tiền em nộp thiếu là sao?
Thưa Quý khách!
Chị kiểm tra lại chứng từ hạch toán nộp bổ sung đã ghi sổ chưa và đã chọn đúng ngày hạch toán chưa nhé
Trân trọng!

thuypham1991

Thưa chị!
TRân trọng cảm ơn!
vậy bị số dư nợ bên tk 334 thì làm sao ah

Huỳnh Yến

Chị cho em hỏi bên cty em trả lương có hai khoản cơ bản và trợ cấp; trợ cấp không đóng BHXH, chỉ đóng BHXH cơ bản thôi (3.670.100 đ) còn trợ cấp (4.329.900 đ) tổng lương 8.000.000 đ vậy em phải hạch toán như thế nào?

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Với lương làm ngoài excel chị thực hiện hạch toán như sau:
Trân trọng!

Thưa chị Hạnh!
- Với phần hạch toán lương. Đơn vị làm bảng lương ngoài excel chỉ hạch toán và thực hiện trả lương trên phần mềm chị làm như sau:
+ Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác thực hiện hạch toán chi phí lương bảo hiểm: Nợ TK chi phí/ Có 334, 338...
+ Khi thực hiện trả lương, tùy thuộc đơn vị trả bằng tiền mặt hoặc qua ngân hàng, đơn vị vòa Quỹ hoặc NGân hàng làm phiếu chi hạch toán
Nợ 334,338/ Có TK 111,112
- Với chi phí khảo nghiệm. Nếu chi phí đó phục vụ việc sản xuất nuôi tôm để bán chị hạch toán chi phí đó vào TK 154 ( nếu dùng TT133), TK 627 (nếu dùng TT200) để thực hiện tập hợp chi phí tính giá thành cho thành phẩm tôm xuất bán.
Chúc chị thành công!
A/c cho e hỏi với ạ. Em có hạch toán đầy đủ lương + BH trên phân hệ tổng hợp: Nợ TK 6421/Có 3383, 3384, 3386; nhưng khi vào Ngân hàng/Nộp bảo hiểm thì chỉ hiện số tiền phải nộp của BHXH và BHTN, còn tiền phải nộp của BHYT thì lại k thấy hiện ạ?