Hạch toán bao bì luân chuyển

Hiennd

MÌnh làm doanh nghiệp kinh doanh Gas , Bán bình gas cho khách hàng và thu hồi vỏ bình gas. Nhân viên tư vấn trực tiếp hướng dẫn giúp mình như sau :
1. hạch toán xuất bán bình
2. hạch toán phần vỏ về vào mục hàng bán bị trả lại thì gặp vấn đề phát sinh như sau :
phần vỏ về lại nhẩy vào phần công nợ lúc xem lại báo cáo
giúp mình với ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Diệp

Mình cũng đang không biết xử lý thế nào, mình làm công ty nước đóng bình cũng luân chuyển như vậy
Mà bạn có biết cách phân bổ chi phí sản xuất không, VD 1 vỏ bình tái sử dụng 6 lần thì hạch toán chi phí thế nào nhỉ

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
MÌnh làm doanh nghiệp kinh doanh Gas , Bán bình gas cho khách hàng và thu hồi vỏ bình gas. Nhân viên tư vấn trực tiếp hướng dẫn giúp mình như sau :
1. hạch toán xuất bán bình
2. hạch toán phần vỏ về vào mục hàng bán bị trả lại thì gặp vấn đề phát sinh như sau :
phần vỏ về lại nhẩy vào phần công nợ lúc xem lại báo cáo
giúp mình với ạ
Thưa Quý khách hàng
Trên Phần mềm anh/chị có theo dõi riêng khí gas và bình gas không ạ. Hay khi bán thì bán chung và không phân biệt ạ.
Nếu theo dõi riêng anh/chị có thể thực hiện theo giải pháp sau:
Bước 1: vào danh mục\vật tư hàng hoá\Khai báo mã Khí gas và vỏ gas riêng.
Bước 2: Khi xuất bán hàng anh/chị vào nghiệp vụ\bán hàng\lập chứng từ bán hàng\xuất 2 dòng khí gas và vỏ gas\tiến hành ghi nhận doanh thu cho khí gas đã xuất.
Bước 3: Khi thu hồi vỏ gas anh/chị vào nghiệp vụ\bán hàng\trả lại hàng bán\tiến hành nhập lại vỏ gas vào nhé.
Mình chỉ ghi nhận số lượng trả đơn giá thành tiền không ghi nhận đơn giá thành tiến
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn.
Theo được MS thì đơn giản quá (thực tế khó hơn nhiều)
MS chỉ thấy giải pháp xuất, còn nhập hàng thì thế nào, không nhập sao xuất được.
Có chia mã như MS được thì lần xuất cuối cùng (không nhập lại vỏ bình) giá vốn được tính thế nào nhỉ?
Trân trọng.

Phạm Quốc Huỳnh

Nhân viên MISA
Chào bạn.
Theo được MS thì đơn giản quá (thực tế khó hơn nhiều)
MS chỉ thấy giải pháp xuất, còn nhập hàng thì thế nào, không nhập sao xuất được.
Có chia mã như MS được thì lần xuất cuối cùng (không nhập lại vỏ bình) giá vốn được tính thế nào nhỉ?
Trân trọng.
chào bạn
về nhập hàng nếu vỏ gas này mình mua thì mình hạch toán 2 mã 1 cái ghi nhận giá trị 1 mã chỉ ghi số lượng (có thể hạch toán thêm 1 chứng từ khác để theo dõi số lượng)
=> bạn nói rõ hơn về nghiệp vụ này ?
Thực tế phần mềm MISA là phẩn mềm đóng gói nên về lĩnh vực mua bán 2 chiều (có theo dõi vỏ như nước đóng chai, nước ngọt) thì phần mềm còn nhiều hạn chế chưa đáp ứng được hoàn toàn tất cả các nghiệp vụ theo dõi. Nến 1 số giải pháp đưa ra có thể chưa đáp ứng được như mong muốn

VNA111

Active Member
Chào bạn.
Mình có tình huống sau:
1. Nhập kho 100 bình gas, giá cả cả bình là 500.000 VND/bình.
2. Khi bán hàng chia 2 loại khách:
Loại 1 mua 10 bình cả ga lẫn vỏ bình, giá bán 520.000 VND/bình
Loại 2 chỉ đổi gas (trả vỏ) 40 bình, giá bán 300.000 VND/bình.
Theo bạn xử lý sao? Việc MS trả lời tình huống là như thế nào?
Trân trọng.