Giá trị hàng tồn kho liên quan đến chuyển PP tính GTGT

Lê Huyền 234

Dear các anh chị hỗ trợ bên phần mềm Misa!
Công ty em năm 2017 tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp. Có nhập một lô hàng nhưng năm 2018 lại phát sinh nghiệp vụ trả lại số hàng đã mua năm 2017. Nhưng năm 2018 bên em tính GTGT theo phương pháp khấu trừ thì sau khi xuất trả lại hàng rồi giá trị tồn kho vẫn còn = chính thuế giá trị ra tăng đầu ra mà bên em xuất trả. Các anh chị có thể cho em xin phương pháp xử lý được không ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị giúp em vào nghiệp vụ\Kho\ kiểm kê kho và đưa vào TK chi phí để xử lý phần chênh lệch này nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Nguy hiểm.
Về nguyên tắc, khi trả lại hàng trả lại luôn VAT, hạch toán vào chi phí cẩn thận chết với lãnh đạo và cơ quan thuế (nếu để trước thuế) đấy.
Bạn nên xem lại công nợ xem năm ngoái hạch toán mua hàng thế nào để hạch toán phù hợp bút toán tất toán hàng trả lại này thì hợp lý hơn.
Trân trọng.

Lê Huyền 234

Nguy hiểm.
Về nguyên tắc, khi trả lại hàng trả lại luôn VAT, hạch toán vào chi phí cẩn thận chết với lãnh đạo và cơ quan thuế (nếu để trước thuế) đấy.
Bạn nên xem lại công nợ xem năm ngoái hạch toán mua hàng thế nào để hạch toán phù hợp bút toán tất toán hàng trả lại này thì hợp lý hơn.
Trân trọng.
Năm ngoái mua hàng thì bên em tính thuế GTGT theo PP trực tiếp năm nay thì theo PP khấu trừ nên lúc mua thuế thì cho vào giá trị hàng rồi. Giờ xuất thì phải tách thuế... Vậy có cách nào xử lý phù hợp hơn không ạ. em cảm ơn

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Ý mình là việc trả lại hàng đồng thời giảm kho và giảm công nợ phải trả hoặc thu lại tiền mặt chứ không trả lại hàng mà lại mất thêm chi phí. Vì mình đang không biết bút toán mua hàng 2017 của bạn dùng chứng từ gốc gì và hạch toán thế nào nên chỉ có thể đưa ý kiến chung chung như vậy thôi.
Trân trọng.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chị ơi, không có cách nào để đưa phần đó vào giá trị xuất kho được ạ
Thưa Quý khách hàng
Đối với trường hợp thông thường thì đây là chứng từ trả lại => được giảm thuế phải nộp, Nên đối với trường hợp này theo MISA sẽ giảm chi phí của mình.
Để chắc chắn hơn về vấn đề này Chị tham khảo thêm từ hướng dẫn của anh/chị VNA111 và từ các nguồn khác nữa nhé.
Trân trọng cám ơn!

Lê Huyền 234

Chào bạn,
Ý mình là việc trả lại hàng đồng thời giảm kho và giảm công nợ phải trả hoặc thu lại tiền mặt chứ không trả lại hàng mà lại mất thêm chi phí. Vì mình đang không biết bút toán mua hàng 2017 của bạn dùng chứng từ gốc gì và hạch toán thế nào nên chỉ có thể đưa ý kiến chung chung như vậy thôi.
Trân trọng.
Năm 2017 bên em mua hàng - HĐ GTGT khấu trừ nhưng vì CTy em tính thuế GTGT theo PP trực tiếp nên phần thuế cho vào CP mua hàng hết. .. Năm nay trả lại hàng thì tách thuế ra vì vậy số lượng hàng tồn kho thì hết, nhưng giá trị hàng vẫn còn. Anh (chị) có thể cho em xin phương án xử lý được không ạ? E cảm ơn nhiều

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Bạn dùng giao diện nào để xuất hàng trả lại nhỉ? Hóa đơn trả lại hàng có được viết đúng quy định không? (bạn cần tham khảo cách viết hóa đơn trả lại hàng trước và cho mình thông tin)
Hiện tại MS đang quản lý việc xuất hóa đơn bán hàng có vẻ như áp đặt khách hàng theo yêu cầu của cơ quan thuế. Nếu bạn viết hóa đơn nhưng chưa giao cho nhà cung cấp ở phân hệ bán hàng sợ không xóa được để viết lại trên giao diện khác (để hạch toán sổ sách) phức tạp lắm đấy. Còn trả nhà cung cấp hóa đơn rồi thì điều chỉnh càng khó hơn.
Trân trọng.