giá thành

Kieu Lan

Member
cho mình hỏi, trong tháng công ty mình có xuất nguyên vật liệu để sx hàng, nhưng nvl không đủ nên có nhập nvl qua tháng sau nữa.
các nvl trước đó đã xuất trong tháng, còn nhwunxg nvl của tháng sau nhập thì xuất tiếp cho đơn hàng đó
bây giờ mình tính giá thành như nào nhỉ ? mình cảm ơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
cho mình hỏi, trong tháng công ty mình có xuất nguyên vật liệu để sx hàng, nhưng nvl không đủ nên có nhập nvl qua tháng sau nữa.
các nvl trước đó đã xuất trong tháng, còn nhwunxg nvl của tháng sau nhập thì xuất tiếp cho đơn hàng đó
bây giờ mình tính giá thành như nào nhỉ ? mình cảm ơn ạ
Chào chị
Nghĩa là trong tháng NVL không đủ,đợi NVL tháng sau về bắt đầu mới sản xuất tiếp ạ?

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
bạn chỉ mình từng bước với ạ :(((
Chào chị
Tính gia thành chị vân tính như bình thường nhưng chưa lập phiếu nhập kho thành phẩm thôi ạ, nghĩa là không có bút toán nợ 155/ có 154 ạ
chi phí đó là chi phí dở dang, qua tháng sau chị lập kỳ tính giá thành tính tiếp, phần mềm tự động lấy chi phí đó lên kỳ tính giá và cộng thêm chi phí NVL mới để tạo thành giá thành của sp ạ

Kieu Lan

Member
vậy là tháng này vẫn cứ tính gía thành bình thường, tháng sau nhập kho thành phẩm rồi tính giá thành cho sản phẩm này tiếp đúng không ạ

Kieu Lan

Member
bạn ơi, cho mình hỏi thêm vấn đề này với ạ, mình có mấy đơn hàng sx trong tháng sau, nhưng muốn ghi nhận doanh thu cho tháng này thì làm sao vậy ạ ?