Chuyển TS thuê tài chính thành TS sở hữu

Chào Các bạn
Mình đang vướng mắc vấn đề như sau, nhờ các bạn hỗ trợ giùm mình
Mình đang làm bút toán chuyển TS thuê tài chính thành TS sở hữu
Các bạn cho mình hỏi cột "GIÁ TRỊ MỚI " mình ghi nhận theo giá trên hóa đơn mà bên thuê tài chính xuất cho bên mình hay sao ạ
Cột :" GIÁ TRỊ HIỆN THỜI " là phần mềm tự động cập nhật số liệu, như vậy thì sẽ có sự chênh lệch giữa 2 cột này
Hiện nay mình đang làm như vậy có đúng không ak
Nếu k đúng các bạn hướng dẫn giùm mình ghi nhận sao cho đùng với ak
Cảm ơn các bạn nhiều

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào Các bạn
Mình đang vướng mắc vấn đề như sau, nhờ các bạn hỗ trợ giùm mình
Mình đang làm bút toán chuyển TS thuê tài chính thành TS sở hữu
Các bạn cho mình hỏi cột "GIÁ TRỊ MỚI " mình ghi nhận theo giá trên hóa đơn mà bên thuê tài chính xuất cho bên mình hay sao ạ
Cột :" GIÁ TRỊ HIỆN THỜI " là phần mềm tự động cập nhật số liệu, như vậy thì sẽ có sự chênh lệch giữa 2 cột này
Hiện nay mình đang làm như vậy có đúng không ak
Nếu k đúng các bạn hướng dẫn giùm mình ghi nhận sao cho đùng với ak
Cảm ơn các bạn nhiều
Thưa anh/chị,
anh/chị ở phần Giá trị mới anh/chị khai báo thông tin của tài sản tại thời điểm chuyển thành tài sản sở hữu nhé. Nếu Giá trị mới này khác với Giá trị hiện thời thì sẽ có phần chênh lệnh, phần mềm sẽ ghi nhận Giá trị mới cho tài sản này. Hướng dẫn anh/chị xem tại đây nhé: https://help.sme2020.misa.vn/kb/chuyen_tscd_thuetaichinh_thanh_tscd_huuhinh/
Trân trọng!

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp có chênh lệch phải chi thêm tiền cho nhà cung cấp, anh/chị lập Phiếu chi, Ủy nhiệm chi ở phân hệ Quỹ hoặc Ngân hàng, hạch toán N211/C111, 112.
Trân trọng!

Phần chênh lệch này từ năm 2019, nhưng mình sơ suất không kiểm tra lại, và bên mình đã quyết toán thuế hết năm 2019 rồi
Dẫn tới năm 2019 Dư Nợ TK 211 khác với Gtri Nguyên giá của TSCD trên Sổ TSCD.Phần chênh lệch này = với số chênh lệch giữa GIÁ TRỊ HIỆN THỜI và GIÁ TRỊ MỚI khi mình thực hiện bút toán " CHUYỂN TS THUÊ TÀI CHÍNH THÀNH TS SỞ HỮU "
Vậy giờ mình phải ghi nhận như thế nào để số liệu Dư Nợ TK 211 và Gtri Nguyên giá của TSCD trên Sổ TSCD khớp nhau ak?

Trường hợp này của năm 2019, mà năm 2019 mình đã quyết toán thuế rồi
Vậy năm 2020 này mình ghi nhận như nào ạ
Và TK liên quan này sẽ là TK nào ạ
Mình chưa rõ vấn đề này, mong các bạn hướng dẫn giúp mình!

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Năm 2020 chị hạch toán ghi giảm nguyên giá đi thôi ạ vì nó trên sổ nguyên giá đúng rồi ạ! TK liên quan bởi vì là nó tùy theo hình thức xử lý ạ! phần chênh lệch này cho vào 811 giống như ghi giảm tài sản bình thường ạ! hoặc có thể có vào 412 ạ để ghi giảm vốn góp chị tham khảo cách hạch toán tại đây: https://sites.google.com/a/ktcvietnam.com/thong-tu-200/tk-412-chenh-lech-danh-gia-lai-tai-san

lbmhp

Tài sản của mình Nguyên giá với giá trị khấu hao khác nhau khi vào chuyển TS sang TS hoạt động thì chỉ lấy theo số giá trị khấu hao thế còn phần chênh lệch thì ntn.

lbmhp

Mình có xe ô tô 2,5 tỷ giá trị tính khấu hao chỉ có 1,6 tỷ thôi, khi vào chuyển tài sản thì pm đk Nợ 2111/Có 2112: 1,6 tỷ thế còn phần chênh lệch 900 tr thì mình làm ntn vì nguyên giá vẫn giữ nguyên, ko tăng ko giảm

Năm 2020 chị hạch toán ghi giảm nguyên giá đi thôi ạ vì nó trên sổ nguyên giá đúng rồi ạ! TK liên quan bởi vì là nó tùy theo hình thức xử lý ạ! phần chênh lệch này cho vào 811 giống như ghi giảm tài sản bình thường ạ! hoặc có thể có vào 412 ạ để ghi giảm vốn góp chị tham khảo cách hạch toán tại đây: https://sites.google.com/a/ktcvietnam.com/thong-tu-200/tk-412-chenh-lech-danh-gia-lai-tai-san
Nếu mình cho vào tk 811 thì chi phí này có là chi phí hợp lý hay không ạ