Chi phí vận chuyển

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho em hỏi vấn đề này tí ak.
cty em bên xây dựng lắp đá ah, Khi mua hàng xuất thẳng xuống công trình ko nhập kho thì em ĐK tk 621 hay 154 ak, nếu mua hàng ko qua kho thì khi tính giá thành thì sao xuất kho hàng dc ak, em hơi bị rối ở chổ này. Hay là mình phải nhập kho rồi mới xuất kho ah
Thưa anh/chị
Nếu là TT 133 là 154, TT200 là 621 khi hạch toán mua hàng không qua kho xuất thẳng Công trình, nếu đơn vị nhập kho trước roi mới xuất thì hạch toán N156.152 C331,111,112 khi nào xuất thì hạch toán N154( TT133), 62( tt200) C152 nhé
Trân trọng

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Phạm Hậu

cho em hỏi: công ty em là công ty nhỏ hđ theo tt 133, không có đâu vào vận chuyển nhưng có xuất cho khách hàng 1 tờ hóa đơn đỏ, có các sản phẩm và 1 dòng phí vận chuyển, cho e hỏi mình phải hoạch toán phí vận chuyển đó như thế nào ạ. nếu hoạch toán là N111 /C5113,33311 có đúng ko ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cho em hỏi: công ty em là công ty nhỏ hđ theo tt 133, không có đâu vào vận chuyển nhưng có xuất cho khách hàng 1 tờ hóa đơn đỏ, có các sản phẩm và 1 dòng phí vận chuyển, cho e hỏi mình phải hoạch toán phí vận chuyển đó như thế nào ạ. nếu hoạch toán là N111 /C5113,33311 có đúng ko ạ.
Thưa anh/chị
chi phí này là chi phí bán hàng hay sao ạ/ chi phí này bên nào chịu ạ?
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
chi phí này là bên khách hàng chịu, tiền vận chuyển bên công ty e thu về, e ko bik định khoản, khoản tiền vận chuyển này ntn...
View attachment 10326
thưa anh/chị
Trường hợp bên mua chịu chi phí vận chuyển, chị xuất hóa đơn luôn cả phần chi phí này cho bên mua thì trên chứng từ bán hàng, chị thêm 1 dòng mã hàng chi phí vận chuyển nhé.
HD chi tiết chị xem tại đây: http://bit.ly/BH_CPVC