Chi phí vận chuyển cho công ty gia công

Mimimum

Em chào anh, chị ạ.
Em đang làm cho công ty về gia công, sửa chữa các dự án, có thể như là gia công lắp đặt tường.... BCTC theo tt133.
Quy trình nói chung đó là: Mua NVL về nhập kho, sau đó có 2 hoạt động bán ra
1. Bán NVL
2. Sửa chữa, gia công theo hợp đồng. Thì với hoạt đồng này, bên công ty có thuê dịch vụ vận chuyển để đưa NVL đến nơi cần sửa chữa, gia công. Hoạt động gia công là do bên công ty em làm luôn, Chỉ có thuê vận chuyển thôi ạ.
Cho em hỏi về cước thuê vân chuyển trên với ạ. Việc thuê vận chuyển này em nên cho vào chi phí nào ạ? Anh, chị có thể cho em xin cách làm từ việc khai báo vào kho đến khi nhập vào phân hệ mua hàng để sau phân bổ vào các hoạt động gia công đối với hoạt động này luôn được không ạ?
Nếu theo tt 200 thì em muốn cho vào chi phí sản xuất chung 627 để sau đó phân bổ chi phí này. Nếu theo tt 133 thì cho vào 154, sau tính vào giá vốn thì sẽ hợp lí hơn là cho vào chi phí quản lí. Vì em là sinh viên năm cuối, nên việc làm vào phần mềm em không rõ lắm nên mong anh chị hỗ trợ cho em với ạ.
Em cảm ơn anh, chị nhiều.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Khoản chi phí này quý khách hàng có thể đưa vào để tính giá thành, kết chuyển vào giá trị thành phẩm ạ.
Quý khách hàng có thể đưa vào 627 theo TT 200, 154 khoản mục chi phí SXC theo TT 133 ạ.
Quý khách hàng có thể tham khảo hướng dẫn tính giá thành nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/gia_thanh.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Mimimum

Dạ,em cảm ơn ạ. Nhưng em muốn hỏi về cách làm một chút với ạ. Vì hiện giờ công ty đang theo tt 133 nên em đang không biết cuối kì phân bổ chi phí này như thế nào ạ.
1. Khai báo danh mục: em vẫn khai báo thêm 1 danh mục dịch vụ thì em nên cho tk chi phí nào ạ?
2. Mua hàng: em khai báo bình thường như các mục mua NVL hay sao ạ? Có khác ở điểm nào không ạ?
3. Khi bán hàng thì em sẽ phân bổ chi phí này vào giá trị thành phẩm à chị
Trân trọng.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Khoản chi phí vận chuyển này quý khách hàng có thể vào Phiếu chi tiền mặt, tiền gửi để hạch toán nếu thanh toán ngay hoặc vào phân hệ Tổng hợp/Nghiệp vụ khác nhé.
Quý khách hàng có thể hạch toán vào tài khoản chi phí sản xuất để tính vào giá trị thành phẩm luôn nhé, không cần phải đợi đến khi bán hàng mới phân bổ mà phân bổ ngay trong quá trình sản xuất được ạ.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!