Chi phí không hợp lý

NHIEM

Công ty mình có mua lẻ vật tư như sắt , nhôm, bao tay, sơn.... bên ngoài chỉ có hóa đơn bán lẻ hoặc không có hóa đơn, khi nhập trên misa mình treo nợ 154/ có 111 và tích vò chi phí không hợp lý không biết khi tính gía thành theo công trình thì misa có phân bổ chi phí này luôn không hay misa sẽ loại ra, khi quyết toán cuối năm misa có loại chi phí này ra cho mình không hay có cách khác theo dõi chi phí này trên phần mềm nhờ misa hỗ trợ giùm mình với.
Ngoài ra mình có những khoản chi phí vận chuyển hàng, mua văn phòng phẩm lẻ không hóa đơn mình cho vào 6422 nhưng vẫn chọn tick vào ô chi phí không hợp lý thì khi quyết toán cuối năm misa có loại ra cho mình luôn không hay không?
Mong hồi âm từ misa , chân thành cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Khi hạch toán 154 phần mềm vẫn phân bổ vào tính giá thành bình thường nhé (Tuy nhiên phần mềm sẽ không lấy được khoản này trên chỉ tiêu B4). Khi lập báo cáo thuế TNDN đơn vị mình sẽ tự cộng tay Tk 154 này vào.
Đối với những khoản chi phí ( đầu TK chi phí ) được tích vào ô chi phí không hợp lý cuối năm khi lập Báo cáo quyết toán thuế TNDN phần mềm sẽ tự đưa vào chỉ tiêu B4.
Để theo dõi những khoản chi phí không hợp lý này đơn vị mình vào Báo cáo/ Tổng hợp/ Sổ chi tiết các tài khoản\ Mẫu\ Quản lý mẫu\ Tích hiển thị cột chi phí không hợp lý.
Trân trọng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy