ÂM HÀNG NHƯNG VẪN HIỂN THỊ GIÁ VỐN

Thu Thuy VTS

Xin chào Misa!
1. Vấn đề âm hàng - giá vốn hiện mình đang gặp 3 trường hợp như sau (giả sử hóa đơn bán ra có 3 mặt hàng, trong đó mặt hàng thứ 2 bị âm kho)
TH1: Tab giá vốn, cả 3 mặt hàng đều có giá vốn = 0.
TH2: Mặt hàng bị âm hiện giá vốn =0, 2 mặt hàng còn lại vẫn có giá vốn đúng
Th3: Mặt hàng bị âm có hiển thị giá vốn nhưng giá vốn này bị sai (cao hơn giá bán rất nhiều), 2 mặt hàng còn lại có hiển thị giá vốn đúng.
Vậy cho mình hỏi, phải cài đặt thế nào để nó hiển thị đc như TH2, mục đích là để biết ngay mặt hàng nào bị âm sau khi nhập hóa đơn bán ra đó.
2. Mình muốn cài đặt để số chứng từ của phiếu xuất kho lấy theo số hóa đơn bán ra
Trân trọng cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị,
1. Chị đang muốn số lượng âm thì giá vốn sẽ bằng 0 hay sao ạ?
2. Hiện tại phần mềm không đánh số thứ tự theo loại phiếu xuất kho bán hàng, xuất kho sản xuất,... được nên chị muốn khớp với số hóa đơn thì chị tự gõ tay lại ạ.
Trân trọng!

Thu Thuy VTS

Thưa chị,
=> Dạ. Em đang muốn dòng nào hàng âm thì hiện giá vốn =0, dòng nào có hàng thì hiển thị giá vốn đúng của nó.
Hiện tại, có trường hợp cả hàng âm + hàng ko âm đều hiển thị giá vốn =0, hoặc hàng âm hiển thị giá vốn bị sai.

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị,
=> Dạ. Em đang muốn dòng nào hàng âm thì hiện giá vốn =0, dòng nào có hàng thì hiển thị giá vốn đúng của nó.
Hiện tại, có trường hợp cả hàng âm + hàng ko âm đều hiển thị giá vốn =0, hoặc hàng âm hiển thị giá vốn bị sai.
Thưa chị,
Chị đang thiết lập cho phép xuất hàng quá số lượng tồn đúng không ạ. Nếu đúng, thì những mặt hàng nào có số lượng âm phần mềm sẽ không tính giá vốn nên bằng 0. Nếu hàng không âm mà giá vốn bằng 0, thì chị kiểm tra xem khi nhập hàng về đã có đơn giá nhập kho chưa và khi xuất đã xuất đúng kho hay chưa, trường hợp nhập và xuất cùng ngày thì giờ phiếu xuất phải sau giờ phiếu nhập chị nhé => Kiểm tra xong sau đó tính lại giá xuất kho.
Trân trọng!