THU tiền hàng bằng USD

Ngọc Đặng

Hi anh chị, em đang gặp vấn đề ntn , mong được sự hỗ trợ :
Công ty em làm logistics , có thu tiền USD từ khách hàng nước ngoài :
Vấn đề 1: lúc xuất hóa đơn em xuất vào phần bán hàng xuất khẩu có được không ạ ?
Vấn đề 2: lúc thu tiền từ khách hàng về TK USD, sẽ có chênh lệch tỷ giá so vs lúc xuất hóa đơn, vậy chênh lệch này em sẽ hạch toán trên phần mềm ntn ạ.
em cảm ơn mn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

THANHTHAO

Hi anh chị, em đang gặp vấn đề ntn , mong được sự hỗ trợ :
Công ty em làm logistics , có thu tiền USD từ khách hàng nước ngoài :
Vấn đề 1: lúc xuất hóa đơn em xuất vào phần bán hàng xuất khẩu có được không ạ ?
Vấn đề 2: lúc thu tiền từ khách hàng về TK USD, sẽ có chênh lệch tỷ giá so vs lúc xuất hóa đơn, vậy chênh lệch này em sẽ hạch toán trên phần mềm ntn ạ.
em cảm ơn mn !
Thưa anh/chị,
Vấn đề 1 anh/chị đang dùng hóa đơn điện tử để bán hàng xuất khẩu hay dùng hóa đơn thương mại ?
Nếu là hóa đơn thương mại anh/chị lập hóa đơn trên chứng từ bán hàng xuất khẩu như hóa đơn bình thường còn nếu là hóa đơn điện tử thì anh/chị tích thêm vào "XK vào khu phi thuế quan và các TH được coi như XK" theo hướng dẫn tại đây
Vấn đề 2 anh/chị thực hiện đối trừ chứng từ giữa chứng từ bán hàng ghi nhận công nợ và chứng từ thanh toán, phần mềm sẽ tự tính chênh lệch và hạch toán, link hướng dẫn tại đây
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Ngọc Đặng

Bên em là dạng dịch vụ bán cước vận chuyển ( không phải bán hàng hóa ) và đang sử dụng hóa đơn điện tử , vậy có thể xuất hóa đơn nhưng hướng dẫn bên trên của c không ạ .
Cảm ơn sự giúp đỡ từ bạn !

hocmisa

Dạ anh/chị cho em hỏi sao đã đối trừ và lập chứng từ xử lý chênh lệch nhưng công nợ vẫn thể hiện bằng số chênh lệch vậy ạ