Tính giá thành công ty nhận gia công?

ngô hà trang

Chào BQT, công ty mình là công ty gia công, mình gặp 1 vấn đề về tính giá thành như sau, mong nhận được sự trợ giúp của BQT
công ty mình có 1 số sản phẩm bị ntn, nhà t nhận gia công cho cty mẹ ( NVL cty mẹ cung cấp) gia công ra sp A, thì sp A này vừa xuất bán trả về cho cty mẹ, mà nó cũng vừa kết hợp 1 NVL B( NVL B do cty mẹ cung cấp), tạo ra sp C
thì tính giá thành theo pp gì thì hợp lí
bt các sản phẩm khác nhà t, t tính theo pp giản đơn rồi
nhưng có 1 số con thành phẩm bị như vậy
Mong mọi người giúp đỡ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ vẫn làm giản đơn thôi ạ! Nhưng trường hợp xuất trả về sản xuất lại thì chị tạo thêm mã đối tượng tập hợp chi phí khác để tập hợp và tách 2 giai đoạn thành 2 kỳ tính là đc ạ!

ngô hà trang

Nhưng bên mình là công ty gia công, chi phí NVL = 0, thì khi xuất kho thành phẩm A để tạo ra thành phẩm C thì xuất kho ntn đc ạ? Mình đang bị mắc vấn đề này ạ. Vì trên misa, khi mình nhập kho thành phẩm A , sau đó mình xuất bán thành phẩm A , thì tồn kho thành phẩm A sẽ bị dư ra 1 phần , ko khớp đc với thực tế, do là thực tế đã xuất trả sản phẩm A để tạo thành phẩm C rồi
Ví dụ: Trong tháng nhập kho 100 pcs thành phẩm A, xuất bán 50 pcs thành phẩm A, thì tồn kho sẽ là 50 pcs A cuối kì. Tuy nhiên, thực tế tồn kho thành phẩm A =0, vì trong kì đã xuất cho sản xuất 50 pcs thành phẩm A để tạo ra thành phẩm C rồi.
Mong bạn hỗ trợ cho mình phần này. Mình cảm ơn rất nhiều

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Trong tháng nhập kho 100 pcs thành phẩm A, xuất bán 50 pcs thành phẩm A, thì tồn kho sẽ là 50 pcs A cuối kì. Tuy nhiên, thực tế tồn kho thành phẩm A =0, vì trong kì đã xuất cho sản xuất 50 pcs thành phẩm A để tạo ra thành phẩm C rồi.
Vậy chị đã có bút toán xuất 50 pcs TP A để sản xuất TP C chưa ạ? Nếu chưa thì còn dư 50 psc cuối kỳ.

ngô hà trang

Thưa chị,
Trong tháng nhập kho 100 pcs thành phẩm A, xuất bán 50 pcs thành phẩm A, thì tồn kho sẽ là 50 pcs A cuối kì. Tuy nhiên, thực tế tồn kho thành phẩm A =0, vì trong kì đã xuất cho sản xuất 50 pcs thành phẩm A để tạo ra thành phẩm C rồi.
Vậy chị đã có bút toán xuất 50 pcs TP A để sản xuất TP C chưa ạ? Nếu chưa thì còn dư 50 psc cuối kỳ.
Em chưa có bút toán xuất 50 pcs TP A để sx TP C, vì em chưa biết hạch toán như thế nào cho đúng ạ, chị hỗ trợ cho em được ko ạ