Cách hạch toán chứng từ giảm giá dịch vụ trên Misa

AC cho e hỏi là khi nhận hóa đơn giảm giá dịch vụ do nhà cung cấp xuất sai đơn giá thì hạch toán ghi nhận lên phần mềm thực hiện như thế nào ạ, ví dụ ngày 25/7 bên em nhận được hóa đơn giảm trừ của hóa đơn xuất ngày 10/6 của đơn vị cung cấp dịch vụ bảo hiểm hàng hóa xuất khẩu do đơn giá bên NCC để trên hóa đơn xuất ngày 10/6 cao hơn đơn giá đúng
Giá trị giảm: -7.414 đồng - thuế GTGT: -741 đồng, tổng giảm: -8.155 đồng
E cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Thưa anh/chị
Nếu nhận hóa đơn giảm giá dịch vụ do nhà cung cấp xuất sai đơn giá anh/chị làm như sau:
Vào Mua hàng/Giảm giá hàng mua/ Thêm chứng từ giảm giá hàng mua/ anh chị chọn giảm trừ công nợ và không tích chọn giảm giá trị hàng nhậ kho hạch toán như sau:
Nợ tk công nợ: 331: 8.155 đồng
Có tk chi phí: 632 (hoặc tk chi phí trước đó anh chị hạch toán): 7.414 đồng
Có tk thuế GTGT 1331: 741 đồng
như hình sau:

anh chị tham khảo thêm tài liệu tại đây
http://help.misasme2017.misa.vn/giamgiahangmua_khongquakho.htm
Trân trọng!
TRUNG TÂM TƯ VẤN VÀ HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Các kênh hỗ trợ của MISA
Tất cả sẽ có trên: http://www.misa.com.vn/kenh-ho-tro

Sửa lần cuối:
Còn trường hợp bên em phát sinh 1 hóa đơn điều chỉnh tăng giá từ NCC do tháng trước NCC xuất hóa đơn nhầm giá: hóa đơn số 1 phát sinh tháng 6 nhà cung cấp viết có giá thấp hơn giá thực tế, sang tháng 7 NCC viết hóa đơn số 2 điều chỉnh đơn giá của hóa đơn 1 (đây là trường hợp mua hàng nhập kho) , vậy bên em sẽ hạch toán hóa đơn này trên phần mềm misa thế nào ạ, trường hợp này sẽ làm tăng giá trị hàng nhập kho nhưng k tăng số lượng nhập kho ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Còn trường hợp bên em phát sinh 1 hóa đơn điều chỉnh tăng giá từ NCC do tháng trước NCC xuất hóa đơn nhầm giá: hóa đơn số 1 phát sinh tháng 6 nhà cung cấp viết có giá thấp hơn giá thực tế, sang tháng 7 NCC viết hóa đơn số 2 điều chỉnh đơn giá của hóa đơn 1 (đây là trường hợp mua hàng nhập kho) , vậy bên em sẽ hạch toán hóa đơn này trên phần mềm misa thế nào ạ, trường hợp này sẽ làm tăng giá trị hàng nhập kho nhưng k tăng số lượng nhập kho ạ
Thưa anh/chị
TH nà nếu hàng trong kho được bán hết rồi thì đơn vị hạch toán bút toán tăng 632 bên chứng từ NVK Nhé, nếu hàng còn thì đơn vị vào phân hệ kho/kiểm kê kho để tăng giá trị hàng trong kho lên nhé

Thưa anh/chị
TH nà nếu hàng trong kho được bán hết rồi thì đơn vị hạch toán bút toán tăng 632 bên chứng từ NVK Nhé, nếu hàng còn thì đơn vị vào phân hệ kho/kiểm kê kho để tăng giá trị hàng trong kho lên nhé
Trường hợp hàng bên em chưa xuất cho sản xuất thì chị hướng dẫn em cách kiểm kê kho để tăng giá trị hàng trong kho lên với ạ, vì trong các tài liệu hướng dẫn e thấy kiểm kê kho chỉ có điều chỉnh tăng giảm số lượng chứ k có điều chỉnh về giá trị hàng tồn kho
Trường hợp này bên e chỉ cần tăng giá trị thôi ah

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Trường hợp hàng bên em chưa xuất cho sản xuất thì chị hướng dẫn em cách kiểm kê kho để tăng giá trị hàng trong kho lên với ạ, vì trong các tài liệu hướng dẫn e thấy kiểm kê kho chỉ có điều chỉnh tăng giảm số lượng chứ k có điều chỉnh về giá trị hàng tồn kho
Trường hợp này bên e chỉ cần tăng giá trị thôi ah
Thưa anh/chị
đơn vị tham khảo tài liệu:http://help.sme2019.misa.vn/kiemkekho.htm
Trong này có hd kiểm kê giá trị nhé, chị k kiểm kê SL thì chị k nhập ô đó thôi nhé, mình chỉ quan tâm giá trị nhé

Thưa anh/chị
đơn vị tham khảo tài liệu:http://help.sme2019.misa.vn/kiemkekho.htm
Trong này có hd kiểm kê giá trị nhé, chị k kiểm kê SL thì chị k nhập ô đó thôi nhé, mình chỉ quan tâm giá trị nhé
Sau khi e thực hiện kiểm kê xong và tăng giá trị hàng nhập kho thì công nợ của nhà cung cấp cũng đã tăng theo giá trị thực tế nhập kho
Còn khoản thuế giá trị gia tăng trong hóa đơn điều chỉnh tăng giá từ nhà cung cấp thì hạch toán như thế nào trên phần mềm ạ
Cảm ơn chị!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Sau khi e thực hiện kiểm kê xong và tăng giá trị hàng nhập kho thì công nợ của nhà cung cấp cũng đã tăng theo giá trị thực tế nhập kho
Còn khoản thuế giá trị gia tăng trong hóa đơn điều chỉnh tăng giá từ nhà cung cấp thì hạch toán như thế nào trên phần mềm ạ
Cảm ơn chị!

View attachment 13821
Thưa anh/chị
đơn vị qua bên phân hệ tổng hợp/chứng từ NVK hạch toán phần thuế tăng lên nhé

Mai Tuyết85

Thưa anh/chị
Nếu nhận hóa đơn giảm giá dịch vụ do nhà cung cấp xuất sai đơn giá anh/chị làm như sau:
Vào Mua hàng/Giảm giá hàng mua/ Thêm chứng từ giảm giá hàng mua/ anh chị chọn giảm trừ công nợ và không tích chọn giảm giá trị hàng nhậ kho hạch toán như sau:
Nợ tk công nợ: 331: 8.155 đồng
Có tk chi phí: 632 (hoặc tk chi phí trước đó anh chị hạch toán): 7.414 đồng
Có tk thuế GTGT 1331: 741 đồng
như hình sau:

View attachment 13799
anh chị tham khảo thêm tài liệu tại đây
http://help.misasme2017.misa.vn/giamgiahangmua_khongquakho.htm
Trân trọng!
TRUNG TÂM TƯ VẤN VÀ HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Các kênh hỗ trợ của MISA

Tất cả sẽ có trên: http://www.misa.com.vn/kenh-ho-tro
T/h này làm sao để đưa giảm giá trị, thuế vào tờ khai T6 luôn ạ. Do lúc xuất HĐ điều chỉnh giảm bên em chưa khai thuế T6

Sửa lần cuối:

Mai Tuyết85

THưa Chị, ý chị hỏi muốn kê khai hóa dơn điều chỉnh giảm này vào tháng 6 hay sao ạ
Dạ đúng rồi. Làm sao mà đưa đưa hóa đơn điều chỉnh giảm vào tờ khai thuế T6 trên Misa. Khi HĐ này nhận này điều chỉnh vào T7. HĐ không hiển thị khi chọn chứng từ bổ sung như đầu ra.

Mai Tuyết85

Dạ thưa chị! nếu phiên bản mới chị làm theo hướng dẫn sau: https://helpsme.misa.vn/2022/kb/cac...oa-don-dieu-chinh-thay-the-phat-sinh-khac-ky/
CÒn phiên bản cũ thì chị chủ động sửa tờ khai và đánh tay hóa đơn thuế điều chỉnh đó vào tờ khai kỳ điều chỉnh ạ
Dạ anh. Cái này hướng dẫn đối với hóa đơn bán ra ạ
Em đang hỏi kê khai hóa đơn mua vào điều chỉnh giảm ạ.
- HĐ T6: thuế 2trđ
-HĐ điều chỉnh T7 (14/07): thuế giảm 500k
-->17/07 em làm báo cáo thuế muốn đưa HĐ giảm 14/07 vào tờ khai thuế quý 2 thì làm sao đưa vào bảng kê đầu vào quý 2 (-500k) ? (Misa đầu ra làm này được, đầu vào em chưa biết cách hiển thị)
Em cảm ơn ạ

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ đầu vào cũng tương tự ạ! tự đánh tay hóa đơn vào bảng kê thôi ạ! Tuy nhiên TH chưa kê khai như chị nói thì hoàn toàn có thể kê luôn trong tháng 7 không cần rắc rối chị ạ!

Mai Tuyết85

Dạ đầu vào cũng tương tự ạ! tự đánh tay hóa đơn vào bảng kê thôi ạ! Tuy nhiên TH chưa kê khai như chị nói thì hoàn toàn có thể kê luôn trong tháng 7 không cần rắc rối chị ạ!
HĐ đầu ra thì chọn liên kết được HĐ giảm. Còn HĐ đầu vào phải tự nhập ạ?
Tại bên em thuộc T/H phải nộp thuế, không được khấu trừ tiếp nên bắt buộc nếu điều chỉnh giảm thuế em phải làm kê khai bổ sung (nếu đã kê khai). Tuy nhiên do bên em chưa kê khai thuế nên em muốn đưa vào quý 2 luôn ko muốn làm bổ sung ạ

Sửa lần cuối:
. Em thêm dòng trong bảng kê mà báo lỗi ạ. Có cách nào khắc phục ko ạ?

View attachment 23051
Dạ hiện mua vào thì chỉ được phép hóa đơn kỳ này kê kỳ sau được còn kỳ sau kê kỳ trước thì báo lỗi rồi chị ạ, , không nhập được ạ , nếu chị vẫn muốn thì chị gõ lại ở chỉ tiêu 23, 24 thôi nhé

Mai Tuyết85

Dạ hiện mua vào thì chỉ được phép hóa đơn kỳ này kê kỳ sau được còn kỳ sau kê kỳ trước thì báo lỗi rồi chị ạ, , không nhập được ạ , nếu chị vẫn muốn thì chị gõ lại ở chỉ tiêu 23, 24 thôi nhé
Sử dụng PM mà lại gõ bằng tay. Misa xem giúp các T/h điều chỉnh hóa đơn-->cập nhật PM để đáp ứng báo cáo linh hoạt cho người dùng cho các T/H phát sinh ạ

Sử dụng PM mà lại gõ bằng tay. Misa xem giúp các T/h điều chỉnh hóa đơn-->cập nhật PM để đáp ứng báo cáo linh hoạt cho người dùng cho các T/H phát sinh ạ
Thưa chị vì trường hợp này của chị đang là hóa đơn mua vào thì kê cũng kỳ hoặc kỳ sau chứ không kê được hóa đơn của kỳ sau vào kỳ trước, hiện cũng chưa có quy định nào nói về trường hợp này mong chị thông cảm ạ