Dữ liệu tải về máy đơn vị nhưng không mở được

Dear Anh (chị)
Trong quá trình sử dụng Amis tôi gặp vướng mắc sau:
Tôi tải dữ liệu 2019 về máy đơn vị và đã khôi phục thành công (để xem dạng offline)
Song song đó công ty tôi cũng đang sử dụng dữ liệu online năm 2020 trên Amis
Tuy nhiên khi tiến hành nâng cấp Amis lên phiên bản R50 thì tôi không mở được data 2019 (phần mềm báo tra cứu phiên bản thấp hơn nên phải cài đặt lại Amis)
Vui lòng cho biết nếu tôi cài đặt Amis R49 để tra cứu dữ liệu 2019 thì có ảnh hưởng gì đến việc sử dụng dữ liệu 2020 trên phiên bản R50 không? nếu có thì khắc phục như thế nào để mở được 2 dữ liệu cùng lúc.

Trân trọng cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear Anh (chị)
Tôi tải dữ liệu 2019 về máy đơn vị và đã khôi phục thành công (để xem dạng offline)
Tuy nhiên khi tiến hành nâng cấp Amis lên phiên bản R50 thì tôi không mở được data 2019 (phần mềm báo tra cứu phiên bản thấp hơn nên phải cài đặt lại Amis)
Vui lòng cho biết nếu tôi cài đặt Amis R49 để tra cứu dữ liệu 2019 thì có ảnh hưởng gì đến việc sử dụng dữ liệu 2020 trên phiên bản R50 không? nếu có thì khắc phục như thế nào để mở được 2 dữ liệu cùng lúc.

Trân trọng cảm ơn!
Thưa anh/chị
đối với phần mềm AMIS nếu dữ liệu đơn vị đã được nâng cấp trên cloud rồi thì phải nâng cấp đồng bộ hết nhé, vì dùng chung 1 server nên bộ cài phiên bản bao nhiêu thì dữ liệu cũng tương ứng nhé chứ không dùng 1 lúc 2 phiên bản với 2 dữ liệu được ạ

Vậy data 2019 mình đã tải về máy đơn vị để xem dạng offline làm thế nào để mở được bạn nhỉ?
Vì tải về rồi nên trên web sẽ không còn hiển thị data đó để đồng bộ được nữa

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy data 2019 mình đã tải về máy đơn vị để xem dạng offline làm thế nào để mở được bạn nhỉ?
Vì tải về rồi nên trên web sẽ không còn hiển thị data đó để đồng bộ được nữa
Thưa anh/chị
về vấn đề dữ liệu đã tải về máy thì chỉ xem được dưới excel thôi ạ

Mình chưa hiểu ý của bạn, xem dưới excel thì như thế nào?
Vì mình tải file về máy đơn vị thì file backup có đuôi dạng .smd
(Theo hướng dẫn của Misa https://forum.misa.com.vn/threads/p...a-tai-ve-truoc-do-chuyen-sang-may-khac.45566/)
Khi mua phần mềm bên mình được tư vấn là dữ liệu sau mỗi năm đã quyết toán xong thì tải về để lưu trữ tại đơn vị.
Như bạn giải thích mình hiểu là khi phần mềm nâng cấp phiên bản mới sẽ không mở được dữ liệu ở phiên bản cũ nữa. Trong khi dữ liệu kế toán lưu trữ theo năm, như vậy mỗi năm khi báo cáo xong thì đơn vị có 2 lựa chọn:
1. Cứ để dữ liệu online-> phải mua thêm dung lượng Amis
2. Tải dữ liệu về máy đơn vị-> phải mua thêm máy tính cài đúng phiên bản đã backup mới có thể mở ra xem được
Ví dụ: năm 2019 bên mình dùng Amis R49 thì phải có máy cài bản R49
Năm 2020 dùng Amis R50 thì phải có máy cài bản R50
....................
và các máy này không được nâng cấp.
Nếu các máy tiến hành nâng cấp để cập nhật tính năng mới từ Amis thì sẽ không thể mở được data cũ nữa :(
Không rõ mình hiểu như vậy đã đúng chưa? Mong nhận được hồi đáp sớm để giải quyết vướng mắc bên mình đang gặp.

Trân trọng cảm ơn!

Mơ_Trần

Member
Cho mình hỏi 1 vấn đề ạ, mình cài lại misa trên máy tính, do GPSD của mình chỉ đến phiên bản MISA2019 R9 nên mình tải bộ cài này, nhưng khi cài xong mở PM lên thì cứ liên tục hiện lên báo lỗi như thế này? cho mình hỏi mình bị lỗi gì và khắc phục như thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình chưa hiểu ý của bạn, xem dưới excel thì như thế nào?
Vì mình tải file về máy đơn vị thì file backup có đuôi dạng .smd
(Theo hướng dẫn của Misa https://forum.misa.com.vn/threads/p...a-tai-ve-truoc-do-chuyen-sang-may-khac.45566/)
Khi mua phần mềm bên mình được tư vấn là dữ liệu sau mỗi năm đã quyết toán xong thì tải về để lưu trữ tại đơn vị.
Như bạn giải thích mình hiểu là khi phần mềm nâng cấp phiên bản mới sẽ không mở được dữ liệu ở phiên bản cũ nữa. Trong khi dữ liệu kế toán lưu trữ theo năm, như vậy mỗi năm khi báo cáo xong thì đơn vị có 2 lựa chọn:
1. Cứ để dữ liệu online-> phải mua thêm dung lượng Amis
2. Tải dữ liệu về máy đơn vị-> phải mua thêm máy tính cài đúng phiên bản đã backup mới có thể mở ra xem được
Ví dụ: năm 2019 bên mình dùng Amis R49 thì phải có máy cài bản R49
Năm 2020 dùng Amis R50 thì phải có máy cài bản R50
....................
và các máy này không được nâng cấp.
Nếu các máy tiến hành nâng cấp để cập nhật tính năng mới từ Amis thì sẽ không thể mở được data cũ nữa :(
Không rõ mình hiểu như vậy đã đúng chưa? Mong nhận được hồi đáp sớm để giải quyết vướng mắc bên mình đang gặp.

Trân trọng cảm ơn!
Thưa anh/chị
Em xin lỗi chắc em hiểu nhầm ý đơn vị nói ạ, có 2 loại tải dữ liệu về máy 1 là tải trên online 2 là tải dưới offline, nếu tải trên online chỉ có thể xem ở bảng excel, nếu đơn vị tải bản ofline thì có thể phục hồi file đó vào phần mềm xem nhé, làm theo HD này: https://forum.misa.com.vn/threads/p...a-tai-ve-truoc-do-chuyen-sang-may-khac.45566/
còn vấn đề đơn vị thắc mắc là đúng rồi ạ, nếu đơn vị có bản R49 đơn vị phải có các máy tải đúng phiên bản ấy mới phục hồi xài được dữ liệu ấy, nếu có máy cài R50 mà muốn phục hồi file đó thì không được nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi 1 vấn đề ạ, mình cài lại misa trên máy tính, do GPSD của mình chỉ đến phiên bản MISA2019 R9 nên mình tải bộ cài này, nhưng khi cài xong mở PM lên thì cứ liên tục hiện lên báo lỗi như thế này? cho mình hỏi mình bị lỗi gì và khắc phục như thế nào ạ?View attachment 11697
Thưa anh/chị
Lỗi này có thể bị lỗi thiếu font time new roman, đơn vị tải bộ cài font theo link này về: http://support.misa.com.vn/HTKT/Font/TimeNewRoman.zip, giải nén copy toàn bộ dán vào font theo HD: Vào control panel/font dán đè cái vừa copy vào đây rồi mở lại Pm nhé

Thưa anh/chị
Em xin lỗi chắc em hiểu nhầm ý đơn vị nói ạ, có 2 loại tải dữ liệu về máy 1 là tải trên online 2 là tải dưới offline, nếu tải trên online chỉ có thể xem ở bảng excel, nếu đơn vị tải bản ofline thì có thể phục hồi file đó vào phần mềm xem nhé, làm theo HD này: https://forum.misa.com.vn/threads/p...a-tai-ve-truoc-do-chuyen-sang-may-khac.45566/
còn vấn đề đơn vị thắc mắc là đúng rồi ạ, nếu đơn vị có bản R49 đơn vị phải có các máy tải đúng phiên bản ấy mới phục hồi xài được dữ liệu ấy, nếu có máy cài R50 mà muốn phục hồi file đó thì không được nhé
Như vậy thì bất cập quá vì mỗi năm sẽ phải mua thêm 1 máy tính chỉ để cài đặt mở data cũ, không thể cấp máy đó cho nhân viên sử dụng được vì nếu dùng thì phải nâng cấp phiên bản :(:(:(
=>Kiến nghị Misa nghiên cứu việc chuyển đổi bản tải về máy đơn vị (offline) sang phiên bản tương đương tại thời điểm dùng data online để khách hàng mở dữ liệu cũ. Đặc thù kế toán là dữ liệu kế thừa từ năm trước đến hiện tại nên không tránh khỏi việc sẽ phải tra cứu dữ liệu cũ. Nếu không thể chuyển đổi thì việc mua máy chỉ để tra cứu gây tốn kém và lãng phí.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Như vậy thì bất cập quá vì mỗi năm sẽ phải mua thêm 1 máy tính chỉ để cài đặt mở data cũ, không thể cấp máy đó cho nhân viên sử dụng được vì nếu dùng thì phải nâng cấp phiên bản :(:(:(
=>Kiến nghị Misa nghiên cứu việc chuyển đổi bản tải về máy đơn vị (offline) sang phiên bản tương đương tại thời điểm dùng data online để khách hàng mở dữ liệu cũ. Đặc thù kế toán là dữ liệu kế thừa từ năm trước đến hiện tại nên không tránh khỏi việc sẽ phải tra cứu dữ liệu cũ. Nếu không thể chuyển đổi thì việc mua máy chỉ để tra cứu gây tốn kém và lãng phí.
Thưa anh/chị
MISA xin lỗi vì sự bất tiện này, hiện tại các dữ liệu nhập liệu đều tốn dung lượng nếu đơn vị tải về ofline rồi phục hồi xem thì cơ bản chỉ cài đúng phiên bản đó, nếu đơn vị có nhu cầu kiến nghị vấn đề này thì đơn vị gửi mail về địa chỉ : [email protected] nhé

zzm0m0zz

Dear Anh (chị)

Trân trọng cảm ơn!
Chị tải phần mềm máy trạm đúng theo bản lưu dữ liệu tải về đơn vị, cài là chạy được mà, phần mềm máy trạm có thể cài nhiều bản khác nhau trên cùng 1 máy