HỎi về kê khai bổ sung, điều chỉnh thuế GTGT

Em chào các Anh, CHị!
Em đang mắc phải trường hợp về thuế GTGT muốn nhờ Anh, chị giúp đỡ ạ. Kế toán cũ bên em có nộp tờ khai thuế GTGT tháng 9 rồi nhưng em giờ làm kế thì thấy trong tháng 9 chị ấy đã bỏ sót mấy hóa đơn đầu ra, và có 3 hóa đơn đầu ra thì kê 2 lần, có 2 hóa đơn thì kê nhầm tiền ạ. em đang phân vân ở 2 lựa chọn
1 là trên misa em hạch toán đúng chuẩn và lập tờ khai chính xác sau đó lên HTKK làm tờ khai điều chính, bổ sung nộp thuế
2. là trên misa hạch toán giống kế toán cũ sau đó chỉnh lại và làm tờ khai điều chỉnh?
Mong các anh chị hỗ trợ giúp em

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Ngân HG

Member
Thưa anh/chị
Hiện tại chị nên hạch toán trên misa hạch toán giống kế toán cũ sau đó chỉnh lại và làm tờ khai điều chỉnh trên phần mềm và nộp tờ khai điều chính cho thuế.
Trân trọng

Thưa anh/chị
Hiện tại chị nên hạch toán trên misa hạch toán giống kế toán cũ sau đó chỉnh lại và làm tờ khai điều chỉnh trên phần mềm và nộp tờ khai điều chính cho thuế.
Trân trọng
Chị ơi, em làm giống như chị hạch toán theo kế toán cũ lên tờ khai cho giống đã nộp cho thuế , sau đó hạch toán lại cho đúng tuy nhiên khi khấu trừ nó lại không khớp với tờ khai đã lên, em tìm ra nguyên nhân là do mình đã xóa đi chứng từ sai, vậy làm thế nào cho đúng ạ, nếu khấu trừ số tiền đúng thì tờ khai lại sai và ngược lại

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị ơi, em làm giống như chị hạch toán theo kế toán cũ lên tờ khai cho giống đã nộp cho thuế , sau đó hạch toán lại cho đúng tuy nhiên khi khấu trừ nó lại không khớp với tờ khai đã lên, em tìm ra nguyên nhân là do mình đã xóa đi chứng từ sai, vậy làm thế nào cho đúng ạ, nếu khấu trừ số tiền đúng thì tờ khai lại sai và ngược lại
Thưa anh/chị
Th hợp đã kê khai thuế rồi phát hiện sai xót đơn vị không được xóa hóa đơn đi, đơn vị phải lập tờ khai bổ sung điều chỉnh cho những HĐ không đúng đó nhé
Trân trọng

Thưa anh/chị
Th hợp đã kê khai thuế rồi phát hiện sai xót đơn vị không được xóa hóa đơn đi, đơn vị phải lập tờ khai bổ sung điều chỉnh cho những HĐ không đúng đó nhé
Trân trọng
k xóa thì làm sao lên lại đúng đc ạ, ví dụ hóa đơn đã kê 2 lần thì phát hiện sai phải xóa và lập đúng chứ ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
k xóa thì làm sao lên lại đúng đc ạ, ví dụ hóa đơn đã kê 2 lần thì phát hiện sai phải xóa và lập đúng chứ ạ
Thưa anh/chị
Qúy 2 đơn vị kê khai thuế rồi thì làm sao xóa đi làm lại được ạ, TH đã lập tờ khai và kê khai thuế rồi phát hiện sai xót thì đơn vị phải thực hiện lập tờ khai bổ sung để điều chỉnh cho quý sai đó nhé,
Trân trọng

Thưa anh/chị
Qúy 2 đơn vị kê khai thuế rồi thì làm sao xóa đi làm lại được ạ, TH đã lập tờ khai và kê khai thuế rồi phát hiện sai xót thì đơn vị phải thực hiện lập tờ khai bổ sung để điều chỉnh cho quý sai đó nhé,
Trân trọng
tức là hóa đơn bán ra bị sai đó vẫn giữ nguyên không cần phải lập lại hóa đơn bán ra đúng ạ? e chưa hiểu lắm ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
tức là hóa đơn bán ra bị sai đó vẫn giữ nguyên không cần phải lập lại hóa đơn bán ra đúng ạ? e chưa hiểu lắm ạ
Thưa anh/chị
Nghĩa là nếu HĐ đó sai mà đã được kê khai lên thuế rồi thì đơn vị phải lập tờ khai bổ sung cho HĐ sai đó chứ không được chỉnh sửa trực tiếp hoặc xóa nó đi ạ?
Trân trọng

VNA111

Active Member
Thưa anh/chị
Đơn vị thao tác lập tờ khai bổ sung theo HD sau:https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-cach-ke-khai-bo-sung-dieu-chinh-thue-gtgt.16061/
Trân trọng
Chào bạn,
Bạn lại ẩu rồi,
Nếu chỉ điều chỉnh trờ khai mà không làm bút toán, chênh lệch giữa sổ sách và tờ khai bạn định để nguyên à?
Chưa kể mấy hóa đơn đầu ra bị bỏ sót có báo cáo sử dụng không nữa?
Trân trọng.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào bạn,
Bạn lại ẩu rồi,
Nếu chỉ điều chỉnh trờ khai mà không làm bút toán, chênh lệch giữa sổ sách và tờ khai bạn định để nguyên à?
Chưa kể mấy hóa đơn đầu ra bị bỏ sót có báo cáo sử dụng không nữa?
Trân trọng.
Thưa anh/chị
Trong HD e gửi có HD rất chi tiết và cụ thể việc lập tờ khai điều chỉnh cho các TH cụ thể và có HD hạch toán điều chỉnh, nếu anh/chị có kinh nghiệm làm thực tế hay hơn và chi tiết hơn có thể chia sẻ lên đây cho các đơn vị khác cùng tham khảo chung nhé
Trân trọng

VNA111

Active Member
Bạn đọc kỹ tình huống chưa, nếu đọc kỹ thì ngay việc hướng dẫn lập tờ khai bổ sung trên phần mềm có khi đã là vô duyên rồi (theo đúng tình huống thì 90% tờ khai gốc được lập không từ phần mềm).
Mình bảo ẩu là ẩu ở chỗ đó.
Trân trọng.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn đọc kỹ tình huống chưa, nếu đọc kỹ thì ngay việc hướng dẫn lập tờ khai bổ sung trên phần mềm có khi đã là vô duyên rồi (theo đúng tình huống thì 90% tờ khai gốc được lập không từ phần mềm).
Mình bảo ẩu là ẩu ở chỗ đó.
Trân trọng.
Thưa anh/chị
Vậy đơn vị có HD đúng và chuẩn thì đơn vị cùng đưa chia sẻ cách làm lên em và mọi người cùng học hỏi ạ'
Trân trọng