ĐIỀU CHỈNH SỐ DƯ ĐẦU KỲ CÔNG NỢ PHẢI TRẢ

Chào Anh/Chị hiện tại em có 1 vấn đề sau ạ, Em muốn điều chỉnh số dư tk 331 đầu năm 2019 thì em hạch toán như vậy có đúng không ạ: nợ 331/có 111 hoặc nợ 331/ có 331 em hạch toán như vậy có đúng không ạ, làm trên phấn mềm thì em vào chứng từ nghiệp vụ khác, Mong anh/chị chỉ giúp em, Cảm ơn anh chị nhiều ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Anh/Chị hiện tại em có 1 vấn đề sau ạ, Em muốn điều chỉnh số dư tk 331 đầu năm 2019 thì em hạch toán như vậy có đúng không ạ: nợ 331/có 111 hoặc nợ 331/ có 331 em hạch toán như vậy có đúng không ạ, làm trên phấn mềm thì em vào chứng từ nghiệp vụ khác, Mong anh/chị chỉ giúp em, Cảm ơn anh chị nhiều ạ.
Thưa anh/chị
số dư này có phát sinh k sửa được hay sao đơn vị phải làm bút toán điều chỉnh ạ? nếu nhập sai thì đơn vị vào nghiệp vụ nhập số dư đầu kỳ sửa lại cho từng đối tượng, có phải đơn vị muốn hạch toán điều chỉnh 331 theo số tổng không chi tiết theo NCC hay sao ạ?nếu muốn điều chỉnh thì phải xác định muốn điều chỉnh bên nào nhé, đơn vị nói vậy em cũng không biết HD như thế nào ạ? đơn vị vui lòng neu rõ nghiệp vụ đơn vị mình mắc phải em mới HD trên PM chính xác nhé

Năm 2018 kế toán cũ bên e hạch toán công nợ bị lệch so với nhà cung cấp, số liệu này đã nộp BCTC, giờ em đối chiếu lại với bên nhà cc thì bị lệch không rõ nguyên nhân, sang năm 2019 em muốn làm bút toán toán điều chỉnh số dư tk 331 cho khớp với nhà cc. Vậy e muốn hỏi là e có thể làm bút toán điều chỉnh này không và hạch toán như thế nào ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Năm 2018 kế toán cũ bên e hạch toán công nợ bị lệch so với nhà cung cấp, số liệu này đã nộp BCTC, giờ em đối chiếu lại với bên nhà cc thì bị lệch không rõ nguyên nhân, sang năm 2019 em muốn làm bút toán toán điều chỉnh số dư tk 331 cho khớp với nhà cc. Vậy e muốn hỏi là e có thể làm bút toán điều chỉnh này không và hạch toán như thế nào ạ
Thưa anh/chị
Th này đơn vị làm được bút toán điều chỉnh nhé,nếu muốn điều chỉnh tăng đơn vị hạch toán NỢ TK liên quan CÓ TK 331, nếu điều chỉnh giảm hạch toán N331 Có TK liên quan có thể làm bên chứng tư NVK nhé
Trân trọng

VNA111

Active Member
Thưa anh/chị
Th này đơn vị làm được bút toán điều chỉnh nhé,nếu muốn điều chỉnh tăng đơn vị hạch toán NỢ TK liên quan CÓ TK 331, nếu điều chỉnh giảm hạch toán N331 Có TK liên quan có thể làm bên chứng tư NVK nhé
Trân trọng
Chào bạn,
Bạn ẩu quá. TK liên quan là TK nào?
Hai bên có đối chiếu mà không tìm ra nguyên nhân thì mình không tin.
Trân trọng.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào bạn,
Bạn ẩu quá. TK liên quan là TK nào?
Hai bên có đối chiếu mà không tìm ra nguyên nhân thì mình không tin.
Trân trọng.
Thưa anh/ chị
Việc xác định TK nợ có tùy mỗi đơn vị họ muốn điều chỉnh qua TK nào họ phải xác định, tùy thuộc 2018 đang có sai lệch do đâu đẻ căn cứ điều chỉnh cho năm 2019 tương ứng ,ở trên anh/chị đó chỉ hỏi về việc có điều chỉnh được không và cách điều chỉnh thì em hướng dẫn cách hạch toán chung, còn việc xác định TK đơn vị phải tự biết đưa vào đâu,ví dụ: nếu đưa vào tiền thì hạch toán qua tiền nếu đưa vào chi phí thì đưa vào chi phí , mỗi đơn vị sẽ biết mình muốn đưa nó vào đâu, còn MISA sẽ hướng dẫn trên PM hạch toán ở đâu như ,thế nào nhé
anh/chị #VNA111 có cách hướng dẫn nào hay hoặc kinh nghiệm làm thực tế có thể góp ý để mọi người chia sẻ cùng nhé
Trân trọng

VNA111

Active Member
Thưa anh/ chị
Việc xác định TK nợ có tùy mỗi đơn vị họ muốn điều chỉnh qua TK nào họ phải xác định, tùy thuộc 2018 đang có sai lệch do đâu đẻ căn cứ điều chỉnh cho năm 2019 tương ứng ,ở trên anh/chị đó chỉ hỏi về việc có điều chỉnh được không và cách điều chỉnh thì em hướng dẫn cách hạch toán chung, còn việc xác định TK đơn vị phải tự biết đưa vào đâu nếu đưa vào tiền thì hạch toán qua tiền nếu đưa vào chi phí thì đưa vào chi phí , mỗi đơn vị sẽ biết mình muốn đưa nó vào đâu, còn MISA sẽ hướng dẫn trên PM hạch toán ở đâu như ,thế nào nhé
anh/chị #VNA111 có cách hướng dẫn nào hay hoặc kinh nghiệm làm thực tế có thể góp ý để mọi người chia sẻ cùng nhé
Trân trọng
Chào bạn,
Thì bạn cứ cụ thể số chênh lệch cần điều chỉnh nhỏ hơn (giảm phải trả) thì nợ TK 331/Có TK 711, nếu số chênh lệch điều chỉnh lớn hơn (tăng phải trả) thì ghi nợ TK 811/Có TK 331 có phải cụ thể hơn hẳn không.
Nếu đúng là không tìm ra nguyên nhân, chấp nhận theo nhà cung cấp thì nên điều chỉnh kiểu đấy. Bạn Honghan.mq mà điều chỉnh qua TK 111 cẩn thận Thủ quỹ cho ăn đòn.
Trân trọng.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào bạn,
Thì bạn cứ cụ thể số chênh lệch cần điều chỉnh nhỏ hơn (giảm phải trả) thì nợ TK 331/Có TK 711, nếu số chênh lệch điều chỉnh lớn hơn (tăng phải trả) thì ghi nợ TK 811/Có TK 331 có phải cụ thể hơn hẳn không.
Nếu đúng là không tìm ra nguyên nhân, chấp nhận theo nhà cung cấp thì nên điều chỉnh kiểu đấy. Bạn Honghan.mq mà điều chỉnh qua TK 111 cẩn thận Thủ quỹ cho ăn đòn.
Trân trọng.
Thưa anh/chị
Việc quyết định đưa vào TK nào thì đơn vị tự quyết định đưa vào đâu MISA không bắt buộc đơn vị phải đưa vào 1 TK nhất định nào, và cũng chưa HD khách hàng phải đưa vào tiền, chỉ đưa ra cách HD còn việc chọn TK đưa vào tự mỗi đơn vị sẽ biết đưa vào đâu cho hợp lý ạ
Còn ANH/CHỊ Honghan.mq có thể làm theo cách của anh/chị VNA111 hướng dẫn nếu đơn vị mình cũng muốn hạch toán như vậy nhé
Trân trọng

ĐINH ĐỖ

Chào bạn,
Trân trọng.
cho em hỏi chị thêm, 811 này có được tính là chi phí hợp lý không ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest