Hạch toán chi phí và doanh thu công ty lập trình phần mềm

nganha0808

Chào các anh chị,

Vì em chưa có nhiều kinh nghiệm về kế toán tổng hợp nên em xin mạo muội nhờ anh chị chỉ giáo cho em vài điều em đang thắc mắc như sau ạ:

Công ty em chính xác là cty chuyên về lập trình phần mềm. Đầu vào của bên em là các tool/app/ dịch vụ dc mua online từ các website nước ngoài, thanh toán bằng hình thức thẻ doanh nghiệp. Đầu ra là doanh thu từ việc chạy quảng cáo cho các đối tác nước ngoài, chuyền tiền vào tk công ty

- Các bạn kế toán trước hạch toán như sau:

1. Mua dịch vụ online: N632 /C1121or 1122

2. Thu tiền từ khách hàng: N1121 or 1122/C5113. Ở đây có cần bút toán phản ánh giá vốn N632/C156 ko ạ?

3. Chi phí lương cho nhân viên: N6421/C3341
Trả lương cho NV: N3341/C1111

Như vậy có đúng chưa ạ

Và công ty em có cần phải áp dụng phương pháp hàng tồn kho kê khai thường xuyên hay kiểm kê định kỳ ko ạ?

công ty em theo chế độ kế toán TT200 ạ.

Em cảm ơn anh chị nhiều ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào các anh chị,

Vì em chưa có nhiều kinh nghiệm về kế toán tổng hợp nên em xin mạo muội nhờ anh chị chỉ giáo cho em vài điều em đang thắc mắc như sau ạ:

Công ty em chính xác là cty chuyên về lập trình phần mềm. Đầu vào của bên em là các tool/app/ dịch vụ dc mua online từ các website nước ngoài, thanh toán bằng hình thức thẻ doanh nghiệp. Đầu ra là doanh thu từ việc chạy quảng cáo cho các đối tác nước ngoài, chuyền tiền vào tk công ty

- Các bạn kế toán trước hạch toán như sau:

1. Mua dịch vụ online: N632 /C1121or 1122

2. Thu tiền từ khách hàng: N1121 or 1122/C5113. Ở đây có cần bút toán phản ánh giá vốn N632/C156 ko ạ?

Như vậy có đúng chưa ạ

Và công ty em có cần phải áp dụng phương pháp hàng tồn kho kê khai thường xuyên hay kiểm kê định kỳ ko ạ?

công ty em theo chế độ kế toán TT200 ạ.

Em cảm ơn anh chị nhiều ạ
Thưa anh/chị
Anh/chị làm bên dịch vụ nên sẽ không liên quan tới kho, hạch toán như vậy là đúng rồi ạ
Ngoài ra đơn vị có thể tham khảo thêm các cách hạch toán thực tế trên các trang mạng hoặc đăng bài lên group: https://www.facebook.com/groups/hotroamis/ để có nhiều ý kiến đóng góp từ cộng đồng nhé
Trân trọng

nganha0808

Cảm ơn bạn,
Bạn cho mình hỏi thêm là ở mục số 2:
2. Thu tiền từ khách hàng: N1121 or 1122/C5113.
Ở đây mình có cần bút toán phản ánh giá vốn N632/C156 ko ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn bạn,
Bạn cho mình hỏi thêm là ở mục số 2:
2. Thu tiền từ khách hàng: N1121 or 1122/C5113.
Ở đây mình có cần bút toán phản ánh giá vốn N632/C156 ko ạ?
Thưa anh/chị
Khi mua hàng đơn vị đã đưa vào 632 rồi, nên khi bán hàng phản ánh doanh thu thôi nhé
Trân trọng!

nganha0808

Chào bạn,
Cho mình hỏi thêm về mục 3 chi phí lương. Công ty mình làm về lập trình phần mềm thì chi phí lương cho nhân viên lập trình và thiết kế mình có cần phải đưa vào 622 hay 627 ko ạ. Nếu đưa vào 2 tk này thì mình có phải tập hợp chi phí 154 để tính giá thành ko ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào bạn,
Cho mình hỏi thêm về mục 3 chi phí lương. Công ty mình làm về lập trình phần mềm thì chi phí lương cho nhân viên lập trình và thiết kế mình có cần phải đưa vào 622 hay 627 ko ạ. Nếu đưa vào 2 tk này thì mình có phải tập hợp chi phí 154 để tính giá thành ko ạ?

Thưa anh/chị
Nếu 2 khoản này phục vụ cho tính giá thành thì đơn vị đưa vào 622 627 để mai mốt tập hợp kết chuyển qua 154, nếu không tính giá thành thì đơn vị xác định đưa vào CP doanh nghiệp 642 nhé
trân trọng