Báo cáo bổ sung thông tin tài chính

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị.
Chỉ tiêu chi hoạt động là số tiền anh/chị chi hạch toán qua tài khoản chi 611,...
Chỉ tiêu dự toán đã sử dụng là số tiền anh/chị đã rút, hạch toán phát sinh Có của TK 008,..
Chị nên kiểm tra lại số đã chi và số đã rút xem có khớp nhau không nhé
Chị có thể vào Báo cáo/Báo cáo khác/ Baó cáo đối chiếu kinh phí rút và chi theo MLNS lên xem nhé

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
View attachment 7583 cho em hỏi báo cáo của em số liệu lại ở cột Ngoài khu vực nhà nước thế có đúng ko ạ
Thưa anh/chị
Các khoản phải thu phải trả này nếu đối tượng KH, NCC thuộc khu vực ngoài nhà nước thì lên như vậy là đúng, còn nếu các đối tượng đó thuộc các đơn vị dự toán khác ngoài khu vực nhà nước thì đơn vị phải vào danh mục/Khách hàng, NCC tìm đến đối tượng đó để chỉnh lại quan hệ giao dịch nội bộ, như hình đính kèm để khi in BC cập nhật lại
Trân trọng cảm ơn!

schoolbus

Member
Thưa anh/chị
Các khoản phải thu phải trả này nếu đối tượng KH, NCC thuộc khu vực ngoài nhà nước thì lên như vậy là đúng, còn nếu các đối tượng đó thuộc các đơn vị dự toán khác ngoài khu vực nhà nước thì đơn vị phải vào danh mục/Khách hàng, NCC tìm đến đối tượng đó để chỉnh lại quan hệ giao dịch nội bộ, như hình đính kèm để khi in BC cập nhật lại
View attachment 7584
Trân trọng cảm ơn!
dạ vâng em cảm ơn ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
MISA cảm ơn quý khách hàng đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ MISA
Trân trọng!

schoolbus

Member
Thưa anh/chị
MISA cảm ơn quý khách hàng đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ MISA
Trân trọng!
b ơi cho m hỏi các chỉ tiêu này sao lại ở cột khu vực ngoài nhà nước nhỉ vì chỉ tiêu 60 liên quan đến ngân sách mà cũng ở cột đấy mà mình ko biết kiểm tra ở đâu (mình là đơn vị cấp 3)

Sửa lần cuối:
H

Hiền Vương - MISA

Guest
b ơi cho m hỏi các chỉ tiêu này sao lại ở cột khu vực ngoài nhà nước nhỉ vì chỉ tiêu 60 liên quan đến ngân sách mà cũng ở cột đấy mà mình ko biết kiểm tra ở đâu (mình là đơn vị cấp 3)View attachment 7712
Thưa anh/chị
Cột ngoài khu vực nhà nước là khi đơn vị mình hạch toán chứng từ các đối tượng anh/chị không chọn quan hệ giao dịch nội bộ là thuộc đơn vị gì
nên lên BC sẽ hiểu là ngoài khu vực nhà nước, nếu muốn kiểm tra anh/chị kiểm tra lại các đối tượng hach toán có chọn quan hệ giao dịch nội bộ k nhé

Trân trọng!

schoolbus

Member
Thưa anh/chị
Cột ngoài khu vực nhà nước là khi đơn vị mình hạch toán chứng từ các đối tượng anh/chị không chọn quan hệ giao dịch nội bộ là thuộc đơn vị gì
nên lên BC sẽ hiểu là ngoài khu vực nhà nước, nếu muốn kiểm tra anh/chị kiểm tra lại các đối tượng hach toán có chọn quan hệ giao dịch nội bộ k nhé
View attachment 7713
Trân trọng!
b ơi những số liệu liên quan đến khách hàng nhà cung cấp m đã sửa hết rồi
còn ở đây là các nghiệp vụ thuộc về dự toán mà cũng ở cột ngoài nhà nước

H

Hiền Vương - MISA

Guest
b ơi những số liệu liên quan đến khách hàng nhà cung cấp m đã sửa hết rồi
còn ở đây là các nghiệp vụ thuộc về dự toán mà cũng ở cột ngoài nhà nước
Thưa anh/chị
Dù là chi phí nào ở chỉ tiêu nào thì các đối tượng đó anh/chị phải xác định nằm ở khu vực nào để chọn quan hệ giao dịch nội bộ nhé, nếu là khu vực ngoài nhà nước thì lên như vậy là đúng, còn nếu k phải thì đơn vị phải kiểm tra lại các đối tượng đó thuộc quan hệ gì để chọn lại nhé
Trân trọng

schoolbus

Member
Thưa anh/chị
Dù là chi phí nào ở chỉ tiêu nào thì các đối tượng đó anh/chị phải xác định nằm ở khu vực nào để chọn quan hệ giao dịch nội bộ nhé, nếu là khu vực ngoài nhà nước thì lên như vậy là đúng, còn nếu k phải thì đơn vị phải kiểm tra lại các đối tượng đó thuộc quan hệ gì để chọn lại nhé
Trân trọng
thế nên ở các chứng từ liên quan đến dự toán thì mình ko biết vào đâu để chọn quan hệ nội bộ ý

H

Hiền Vương - MISA

Guest
thế nên ở các chứng từ liên quan đến dự toán thì mình ko biết vào đâu để chọn quan hệ nội bộ ý
Thưa chị
Cái này là chi phí chi ra chị nhé, chứ không phải giấy rút , khi chị chi hoạt động có chọn đối tượng cần chi mà
Trân trọng!

schoolbus

Member
Thưa chị
Cái này là chi phí chi ra chứ không phải giấy rút , khi chị chi hoạt động có chọn đối tượng cần chi mà
Trân trọng!
ví dụ chứng từ chuyển khoản kho bạc c đánh trực tiếp nhà cung cấp chứ ko lập đối tượng vì chỉ chuyển cho nhà đấy 1 lần nên ko lập đối tượng
nên có lẽ máy sẽ tự hiểu là ngoài nhà nước à em
Hoặc là chi cho cán bộ CNV trong cơ quan thì cũng ko chọn được quan hệ em nhỉ? C tìm mãi mà ko thấy

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ví dụ chứng từ chuyển khoản kho bạc c đánh trực tiếp nhà cung cấp chứ ko lập đối tượng vì chỉ chuyển cho nhà đấy 1 lần nên ko lập đối tượng
nên có lẽ máy sẽ tự hiểu là ngoài nhà nước à em
Hoặc là chi cho cán bộ CNV trong cơ quan thì cũng ko chọn được quan hệ em nhỉ? C tìm mãi mà ko thấy
Thưa anh/chị
Nếu chị không lập đối tượng và không chọn quan hệ giao dịch nội bộ thì ngầm định sẽ hiểu là ngoài khu vực nhà nước nhé
Còn chi cho cán bộ CNV thì không chọn quan hệ giao dịch nội bộ nhé, nó sẽ hiểu ngoài khu vực nhà nước nhé, đối với đối tượng NCC hoặc KH mới có chọn QH giao dịch nội bộ nhé
Trân trọng!

schoolbus

Member
b ơi cho m hỏi các chỉ tiêu này sao lại ở cột khu vực ngoài nhà nước nhỉ vì chỉ tiêu 60 liên quan đến ngân sách mà cũng ở cột đấy mà mình ko biết kiểm tra ở đâu (mình là đơn vị cấp 3)View attachment 7712
e ơi thế cột 2,3,4 là những đối tượng như thế nào thì là hợp lý vậy e
ví dụ c là dự toán cấp 3 thì có những phát sinh với đơn vị như thế nào thì nó mới ở các cột đấy

H

Hiền Vương - MISA

Guest
e ơi thế cột 2,3,4 là những đối tượng như thế nào thì là hợp lý vậy e
ví dụ c là dự toán cấp 3 thì có những phát sinh với đơn vị như thế nào thì nó mới ở các cột đấy
Thưa anh/chị
Như em đã trao đổi bên trên, đơn vị chị tự xác định nhưng đối tượng KH, NCC nào nằm trong đơn vị dự toán nào để hạch toán nhé, nếu thuộc các quan hệ giao dịch nội bộ nào thì vào chọn để lên được cột 2,3,4, không thì sẽ mặc định ngoài KV nhà nước nhé
Trân trọng

schoolbus

Member
Thưa anh/chị
Như em đã trao đổi bên trên, đơn vị chị tự xác định nhưng đối tượng KH, NCC nào nằm trong đơn vị dự toán nào để hạch toán nhé, nếu thuộc các quan hệ giao dịch nội bộ nào thì vào chọn để lên được cột 2,3,4, không thì sẽ mặc định ngoài KV nhà nước nhé
Trân trọng
c có gọi tổng đài thì có bạn trả lời là khi đơn vị chị thu hộ chi hộ đơn vị dự toán cáp trên thì mới có số liệu ở các cột đấy còn ko thì chuyển hết vào khu vực ngoài nhà nước
hoặc là em có thể cho c xem chỗ nào hoặc văn bản nào hướng dẫn về phân loại các quan hệ này đc không?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
c có gọi tổng đài thì có bạn trả lời là khi đơn vị chị thu hộ chi hộ đơn vị dự toán cáp trên thì mới có số liệu ở các cột đấy còn ko thì chuyển hết vào khu vực ngoài nhà nước
hoặc là em có thể cho c xem chỗ nào hoặc văn bản nào hướng dẫn về phân loại các quan hệ này đc không?
Thưa anh/chị
Giao dịch nội bộ là giao dịch giữa đơn vị kế toán cấp trên và đơn vị kế toán cấp dưới, hoặc giữa các đơn vị cấp dưới với nhau, không phải là quan hệ giữa đơn vị với nhân viên của mình, vì vậy nếu các đối tượng thuộc kiểu quan hệ như vậy mới vào các cột đó nhé, còn quan hệ giữa đơn vị với nhân viên của mình thì không được tính là giao dịch nội bộ.
Nếu chị muốn biết thêm về quy định hay văn bản đơn vị vui lòng liê hệ kho bạc hoặc bên chủ quản để biết thêm chi tiết nhé
Trân trọng!