Hạch toán khoản bị thanh tra ra QĐ thu hồi nộp NSNN

phuongthao.90

1. Năm 2018 mình bị thanh tra tỉnh thanh tra chứng từ kế toán từ năm 2014 đến năm 2018 và ra quyết định thu hồi số tiền là 20.240.000 nghìn đồng. Mình đã nộp tiền vào NSNN. Mình xin hỏi các bạn hạch toán trên misa như thế nào ạ, Chứng từ thu hồi là chứng từ của cả tập thể nên mình nghĩ là phải bỏ tiền từ quỹ ngân sách của xã. Nhưng mình chưa biết cách hạch toán. Có cao nhân nào giúp mình ko ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
  1. Năm 2018 mình bị thanh tra tỉnh thanh tra chứng từ kế toán từ năm 2014 đến năm 2018 và ra quyết định thu hồi số tiền là 20.240.000 nghìn đồng. Mình đã nộp tiền vào NSNN. Mình xin hỏi các bạn hạch toán trên misa như thế nào ạ, Chứng từ thu hồi là chứng từ của cả tập thể nên mình nghĩ là phải bỏ tiền từ quỹ ngân sách của xã. Nhưng mình chưa biết cách hạch toán. Có cao nhân nào giúp mình ko ạ
Thưa chị Phuong Thao,
Chị có thể nói cụ thể hơn khoản chị đang bị thu hồi là khoản gì, tiền này lúc trước chi là từ nguồn nào?
Chị phản hồi lại giúp em để bên em có thể hướng dẫn.
Em cảm ơn!

phuongthao.90

Thưa chị Phuong Thao,
Chị có thể nói cụ thể hơn khoản chị đang bị thu hồi là khoản gì, tiền này lúc trước chi là từ nguồn nào?
Chị phản hồi lại giúp em để bên em có thể hướng dẫn.
Em cảm ơn!
Mình bị thu hồi khoản chi văn phòng phẩm và từ kinh phí chi thường xuyên của đơn vị ạ

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Mình bị thu hồi khoản chi văn phòng phẩm và từ kinh phí chi thường xuyên của đơn vị ạ
Khoản chi này trước đây đã được quyết toán chưa?. Nếu quyết toán rồi thì khi chi khoản này nộp trả lại và tiền lấy từ quỹ ngân sách xã thì sẽ hạch toán Nợ 1121/ Có 111, bút toán này làm trong phần phiếu Chi nộp tiền măt vào tài khoản ngân hàng.
Em cảm ơn!