HẠCH TOÁN HÓA ĐƠN ĐIỀU CHỈNH GIẢM

Dear Misa,
Hiện tại có một thắc mắc nhờ bên Misa hỗ trợ đó là:
- Tháng 7/2017 bên Cty có bán cho Cty A 1 đơn hàng số lượng thực là 90 nhưng nhập lộn vô phần mềm là 900 cái
- Tháng 10/2017 Cty A phát hiện nhưng không chịu xuất hòa đơn trả lại mà đòi bên Cty xuất hóa đơn điểu chỉnh giảm số lượng, thành tiền và tiền thuế.
==>> Thì hạch toán vào phần mềm ở đâu và như thế nào

Mong được hỗ trợ sớm!

Tks.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Linh.bmv

Thưa quý khách hàng,
Như vậy là hồi tháng 7/2017 quý khách hàng đã xuất nhầm 900 cái rồi đúng không ạ?
Quý khách hàng vui lòng tham khảo hướng dẫn trả lại hàng bán nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/tra_lai_hang_ban.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
Bạn ơi mình thấy bạn ở trên bảo là bên mua không chịu xuất hóa đơn trả lại mà đòi bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh.
Hướng dẫn của bạn là về hàng bán bị trả lại chứ có khớp với câu hỏi bạn trên đưa ra đâu nhỉ.
Vì mình cũng đang quan tâm vấn đề này nên mình mong MISA hỗ trợ trường hợp này.
Mình cảm ơn

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Trường hợp này bên mua (công ty A) không xuất hóa đơn mà bên bán sẽ xuất hóa đơn hàng bán trả lại như MISA hướng dẫn và hóa đơn hàng bán trả lại này sẽ được kê khai lên tờ khai và ghi âm doanh thu, thuế nhé.
Quý khách hàng tham khảo thêm hướng dẫn hạch toán theo link: http://ketoanthienung.net/hach-toan-hoa-don-dieu-chinh-tang-giam-doanh-thu-thue-gtgt.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Chị Trang-Misa ơi, em có 1 trường hợp là tháng 1 em xuất 50 cái máy cho khách hàng A. Khách hàng A đã nhận xong hóa đơn đến tháng 3 mới thanh toán. Bây giờ KH chuẩn bị thanh toán thì mới biết là 50 cái máy cho 2 khách hàng (tức là A chỉ lấy 47 cái, B lấy 3 cái). Giờ em xuất hóa đơn điều chỉnh cho KH A 3 cái máy. Và sau đó em xuất phần tiền 3 cái máy cho B.
Vậy ở Misa mình vào đâu để làm các thao tác trên và in hóa đơn cho KH A, B.
(Sếp em không làm động tác thu hồi hàng nha chị).
Em cảm ơn chị nhiều ạ.

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng
Quý khách hàng vào phân hệ bán hàng/ Xuất hóa đơn để đơn vị xuất hóa đơn giảm cho khách hàng A và xuất hóa đơn tăng cho khách hàng B, sau đó đơn vị vào nghiệp vụ/ tổng hơp/ chứng từ nghiệp vụ khác đơn vị hạch toán để tăng công nợ của đối tượng B và giảm công nợ của đối tượng A Nợ TK 131 có TK 131, đối tượng Nợ là đối tượng B, đối tượng có là đối tượng A
Chúc quý khách hàng thành công

Diepnguyen

Dear Misa,
Hiện tại có một thắc mắc nhờ bên Misa hỗ trợ đó là:
- Tháng 7/2017 bên Cty có bán cho Cty A 1 đơn hàng số lượng thực là 90 nhưng nhập lộn vô phần mềm là 900 cái
- Tháng 10/2017 Cty A phát hiện nhưng không chịu xuất hòa đơn trả lại mà đòi bên Cty xuất hóa đơn điểu chỉnh giảm số lượng, thành tiền và tiền thuế.
==>> Thì hạch toán vào phần mềm ở đâu và như thế nào

Mong được hỗ trợ sớm!

Tks.
Bạn đã có câu trả lời cho câu hỏi trên chưa vây??? Mình cũng đang gặp trường hợp như vậy nhưng chưa biết thực hiện như thế nào trên Misa. Mong được bạn hỗ trợ.

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
Quý khách vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Lập hóa đơn điều chỉnh.
Quý khách hàng vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Hàng bán trả lại lập chứng từ nhập lại kho hàng, ghi giảm DT , thuế, công nợ.
Trân trọng cảm ơn!

quyen123

Chào Anh/Chị
Em có 1 vấn đề thắc mắc nhờ anh/chị hỗ trợ giùm em.
Ngày 27/12/2018 cty em xuất 1 hóa đơn điều chỉnh giảm thuế từ 10% xuống không chịu thuế cho hóa đơn phát sinh từ 12/2017
Vậy trong misa em vào phân hệ nào để hoạch toán ạ.

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào Anh/Chị
Em có 1 vấn đề thắc mắc nhờ anh/chị hỗ trợ giùm em.
Ngày 27/12/2018 cty em xuất 1 hóa đơn điều chỉnh giảm thuế từ 10% xuống không chịu thuế cho hóa đơn phát sinh từ 12/2017
Vậy trong misa em vào phân hệ nào để hoạch toán ạ.
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Hướng dẫn: Chị vào phân hệ Tổng hợp/ chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán bút toán giảm thuế (N3331/C131,11*) này nhé
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!

Đính kèm

duylong16

Chào anh chị .
Em có vấn đề vướng mắc ạ.
1: 24/4/2018 điều chỉnh giảm dòng cộng tiền hàng của hoá đơn 0000025 ngày 21/11/2017 từ 23.222.500. thành 19.970.000 .
Bên em có viết hoá đơn trả lại :
3.252.500
325.250
Tổng: 3.577.750 . Em hạch toán như thế nào trên phần mềm misa.
2 . Ngày 10/5/2018 điều chỉnh giảm số tiền thuế số 0000034 ngay 08/12/2017 xuống 350.000
Em hạch toán như thế nào trên phần mềm misa ạ

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
Chào anh chị .
Em có vấn đề vướng mắc ạ.
1: 24/4/2018 điều chỉnh giảm dòng cộng tiền hàng của hoá đơn 0000025 ngày 21/11/2017 từ 23.222.500. thành 19.970.000 .
Bên em có viết hoá đơn trả lại :
3.252.500
325.250
Tổng: 3.577.750 . Em hạch toán như thế nào trên phần mềm misa.
2 . Ngày 10/5/2018 điều chỉnh giảm số tiền thuế số 0000034 ngay 08/12/2017 xuống 350.000
Em hạch toán như thế nào trên phần mềm misa ạ
Kính thưa quý khách hàng
Vui lòng cho MISA hỏi hóa đơn 25 và 34 của Anh Chị là hóa đơn mua vào hay bán ra ạ?
Và ghi rõ vì sao mình điều chỉnh các chỉ tiêu trên để MISA hỗ trợ nhé
Trân trọng cảm ơn!

Sửa lần cuối:

duylong16

Kính thưa quý khách hàng
Vui lòng cho MISA hỏi hóa đơn 25 và 34 của Anh Chị là hóa đơn mua vào hay bán ra ạ?
Và ghi rõ vì sao mình điều chỉnh các chỉ tiêu trên để MISA hỗ trợ nhé
Trân trọng cảm ơn!
Chào bạn.
Hóa đơn bán ra bạn ah .
Chỉ tiêu 1: Sai số tiền cộng tổng tiền chưa có thuế
Chỉ tiêu 2: Nhân sai số thuế

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
Chào bạn.
Hóa đơn bán ra bạn ah .
Chỉ tiêu 1: Sai số tiền cộng tổng tiền chưa có thuế
Chỉ tiêu 2: Nhân sai số thuế
Kính thưa quý khách hàng!
1. Anh chị vào nghiệp vụ/bán hàng/ giảm giá hàng bán để ghi nhận số tiền giảm 3.252.500 và thuế 325.250

2. Anh Chị vào nghiệp vụ/bán hàng/ giảm giá hàng bán để ghi nhận số tiền thuế giảm tiền hàng không ghi nhận nhé

Trân trọng cảm ơn!

duylong16

duylong16

1. Anh chị vào nghiệp vụ/bán hàng/ giảm giá hàng bán để ghi nhận số tiền giảm 3.252.500 và thuế 325.250
View attachment 6534

2. Anh Chị vào nghiệp vụ/bán hàng/ giảm giá hàng bán để ghi nhận số tiền thuế giảm tiền hàng không ghi nhận nhé
View attachment 6533
Trân trọng cảm ơn!
Chị ơi cho em hỏi hạch toán the thông tư 133 thì tài khoản 5211 không hiện thị em phải làm như thế nào

duylong16

Thưa anh/chị,
TT133 sẽ giảm trừ trực tiếp ở TK doanh thu (tức là 511) luôn chứ không có TK5211 nhé!
Trân trọng cảm ơn!
Chào bạn.
Mình có vấn đề muốn hỏi bạn nữa.
Mình có quên một hóa đơn 30/06/2018 và đã kê khai bổ sung quý II đó vào năm 2019 vào hệ mua hàng trên misa nhưng chỉ hạch toán Nợ 152 có TK 331
Giờ mình làm thế nào để được hạch toán Nợ 152 Nợ TK 1338 có TK 331
Và em làm điều chỉnh giảm số thuế tờ hóa đơn A khác trong quý II năm 2018 vào năm 2019 . Như thế trong quý II năm 2018 số tiên thuế lệch đó mình hạch toán như thế nào .

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
Chào bạn.
Mình có vấn đề muốn hỏi bạn nữa.
Mình có quên một hóa đơn 30/06/2018 và đã kê khai bổ sung quý II đó vào năm 2019 vào hệ mua hàng trên misa nhưng chỉ hạch toán Nợ 152 có TK 331
Giờ mình làm thế nào để được hạch toán Nợ 152 Nợ TK 1338 có TK 331
Và em làm điều chỉnh giảm số thuế tờ hóa đơn A khác trong quý II năm 2018 vào năm 2019 . Như thế trong quý II năm 2018 số tiên thuế lệch đó mình hạch toán như thế nào .
Vui lòng mô tả rõ lại các thao tác từng bước đã làm trên phần mềm và đã kê khai bổ sung tờ khai như thế nào lại để MISA hỗ trợ nhé
Trân trọng cảm ơn !