khai thuế gtgt

BANBO

AD cho e hỏi với ạ. e kê khai thuế gtgt trên misa nhưng phần tổng cộng không bằng phần giá chưa thuế nhân 10% ạ? vậy giờ e phải lm sao ạ? em cảm ơn mong nhận được sự phản hồi sớm của AD ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
AD cho e hỏi với ạ. e kê khai thuế gtgt trên misa nhưng phần tổng cộng không bằng phần giá chưa thuế nhân 10% ạ? vậy giờ e phải lm sao ạ? em cảm ơn mong nhận được sự phản hồi sớm của AD ạ
Thưa Quý khách hàng
Nguyên nhân vấn đề này là do khi anh/chị nhập chứng từ MISA sẽ tính thuế theo từng dòng chứng từ dẫn đến có thể chênh lệch nên giải pháp hiện tại anh/chị giúp em bỏ ghi chứng từ\sửa lại bất kỳ dòng mã hàng nào đó để khi nhân lại bằng đúng giá trị x 10% nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Tuy không ảnh hưởng nhiều nhưng giải pháp có vẻ không ổn.
Các dòng bảng kê tờ khai được lập theo chứng từ gốc (HĐ bán hàng), bạn sửa nó hóa ra bản in và phần mềm khác số liệu trên chứng từ sửa, nếu khách hàng kê khai theo gốc thì mỗi ông 1 số. Ngày trước bảng kê bắt buộc phải nộp và nếu bắt chặt Thuế quy là kê khai sai và có thể bị phạt. Có lần mình đã bị quyết toán DN khai tờ khai trên HTKK không để ý các chứng từ bị sai VAT do làm tròn số tự động nhiều (không sửa theo số trên HĐ) Thuế đưa ý kiến xin mãi mới được.
Cách tốt nhất là cứ lưu Tờ khai mặc kệ sai lệch đấy, PM vẫn cho lưu và mình thường xuyên làm như vậy.
Trân trọng.