CHUYỂN TIỀN NỘI BỘ TIỀN USD

Van123456

heo TT 200:
"Đối với các giao dịch phát sinh bằng ngoại tệ thì bên Nợ của các TK Vốn bằng tiền được ghi theo tỷ giá giao dịch thực tế. Riêng trường hợp rút ngoại tệ từ ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt thì ghi theo tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động của TK 1122 và trường hợp rút quỹ tiền mặt bằng ngoại tệ gửi vào ngân hàng thì ghi theo tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động của TK 1112. Đây chính là điểm khác biệt của Thông tư 200 so với Quyết định 15. Vì theo Quyết định 15, bên Nợ của các TK Vốn bằng tiền luôn được ghi theo tỷ giá giao dịch thực tế".
Mình muốn hạch toán chuyển tiền nội bộ USD từ tài khoản tại NH A sang NH B.
Mình đã chọn chuyển tiền nội bộ -> nhưng phần tỷ giá thì phải nhập vào.
theo TT thì lấy tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động của TK NH A. Nhưng lúc này mình ko biết tỷ giá tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động là bao nhiêu sao gõ vào dc? Có cách nào để tự hiện thị tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động hay ko?
Nhờ các bạn hướng dẫn

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
heo TT 200:
"Đối với các giao dịch phát sinh bằng ngoại tệ thì bên Nợ của các TK Vốn bằng tiền được ghi theo tỷ giá giao dịch thực tế. Riêng trường hợp rút ngoại tệ từ ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt thì ghi theo tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động của TK 1122 và trường hợp rút quỹ tiền mặt bằng ngoại tệ gửi vào ngân hàng thì ghi theo tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động của TK 1112. Đây chính là điểm khác biệt của Thông tư 200 so với Quyết định 15. Vì theo Quyết định 15, bên Nợ của các TK Vốn bằng tiền luôn được ghi theo tỷ giá giao dịch thực tế".
Mình muốn hạch toán chuyển tiền nội bộ USD từ tài khoản tại NH A sang NH B.
Mình đã chọn chuyển tiền nội bộ -> nhưng phần tỷ giá thì phải nhập vào.
theo TT thì lấy tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động của TK NH A. Nhưng lúc này mình ko biết tỷ giá tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động là bao nhiêu sao gõ vào dc? Có cách nào để tự hiện thị tỷ giá ghi sổ bình quân gia quyền di động hay ko?
Nhờ các bạn hướng dẫn
View attachment 5319
Thưa Quý khách hàng
Trên chứng từ chuyển tiền nội bộ em thấy anh/chị đang tính tỷ giá xuất quỹ theo PP bình quân tức thời. Tức khi cất chứng từ PM sẽ tính được tỷ giá bình quân tại cột tỷ giá xuất quỹ.
Anh/chị tiến hành lấy tỷ giá này và gõ vào ô tỷ giá phía trên như hình em đính kèm nhé.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy