TỶ LỆ HAO HỤT ĐỊNH MỨC

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hi misa,
Cho mình hỏi tỉ lệ hao hụt định mức cho phép của sản phẩm mình nhập ở đâu ạ.
Thưa anh/chị
Nếu xác định được tỷ lệ NVL hao hụt anh/chị có thể hạch toán đưa thẳng vào giá vốn Nợ 632/152.
Trường hợp hao hụt này nằm ngoài định mức anh/chị đưa vào chi phí không hợp lý nhé.
Trên giao diện các chứng từ quý khách hàng vào Mẫu/Quản lý mẫu/Sửa/Tích hiển thị cột"Chi phí không hợp lý" sau đó nhấn Cất/Áp dụng nhé.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Lê Nhởn

Hi,
Vd mã hàng đó mình có hao hụt cho phép 10% thì 10% mình nhập vào đâu, hao hụt đó có khi xảy ra có khi ko, làm sao mình xác định được là NVL mình xuất đi vượt mức hao hụt hay phải tự tính bằng tay khoản đó ??

Lê Nhởn

VD: Mình sản xuất Mã hàng A, mình khai định mức NVL rồi, thường 1 định mưc sẽ có hao hụt đi kèm ( + - 10% hao hụt cho phép ),
Ban đầu mình xuất NVL đúng với định mức, sau đó hàng hư, mình phải xuất thêm nvl để sx tiếp, v làm sao mình biết được phần NVL mình xuất thêm đó nằm trong hao hụt cho phép để đưa vào giá vốn??
Trên misa có mục khai báo tỉ lệ hao hụt theo mã SP ko ạ??

H

Hiền Vương - MISA

Guest
VD: Mình sản xuất Mã hàng A, mình khai định mức NVL rồi, thường 1 định mưc sẽ có hao hụt đi kèm ( + - 10% hao hụt cho phép ),
Ban đầu mình xuất NVL đúng với định mức, sau đó hàng hư, mình phải xuất thêm nvl để sx tiếp, v làm sao mình biết được phần NVL mình xuất thêm đó nằm trong hao hụt cho phép để đưa vào giá vốn??
Trên misa có mục khai báo tỉ lệ hao hụt theo mã SP ko ạ??
Thưa anh/chị
Hiện tại trên MISA chưa có mục khai báo tỷ lệ hao hụt theo mã TP ạ,còn việc xác định được là NVL mình xuất đi vượt mức hao hụt thì đơn vị phải tự tính tay nhé
Tran trọng