TÍNH GIÁ THÀNH HÀNG MANG ĐI GIA CÔNG

Maiphan241294

Em chào anh chị, cho em hỏi xíu ạ

Công ty em vừa là thương mại và sản xuất,đầu kì bên em tính giá thành theo phương pháp giản đơn, tuy nhiên bên em mới phát sinh thêm mảng sản xuất nội thất bằng gỗ, mua nguyên vật liệu là gỗ và sơn mangđi gia côngđể ra thành phẩm, nguyên vật liệu mua về là gỗ tấm,mua bao nhiêu sẽ xuất tất cảđi gia công, gia công có nhiều mã thành phẩm, ví dụ, bàn, ghế, nôi em bé, cũi...nếu tính giá thành theo phương pháp giản đơn thì có được hay không,mỗi tháng bên nhận gia công gửi thành phẩm cho bên em, định kỳ mỗi tháng làm được bn sẽ gửi về cty, tuy nhiên nvl là sơn và gỗ đã xuất ban đầu vẫn còn chưa dùng hết, vậy thì phải làm như thế nào ạ,

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạh thưa chị hoàn toàn được ạ! chị cứ tập hợp hết chi phí nếu trong kỳ tính ạ! tính giá thành chi phí đến đâu thì giá thành phẩm ra ngân đấy ạ còn chưa dùng hết thì để cho kỳ sau ạ!

Maiphan241294

với cách tính giản đơn đầu tiên là tạo mã nguyên vật liệu và mã thành phẩm(trong mã thành phẩm tạo định mức), tạo mã đối tượng tập hợp chi phí(là những mã thành phẩm mình đã tạo bên danh mục vthh), nhưng khi xuát kho mang đi gia công chọn đối tượng tập hợp chi phí chỉ chọn được một mã ĐTTHCP (vì xuất tất cả số gỗ đi cho bên gia công), mà thành phẩm bên gia công làm ra có nhiều mã ví dụ là bàn gỗ, ghế gỗ, nôi em bé.. vậy thì giá thành cho từng mã sản phẩm là không đúng hả anh

mình có thể làm cách nào,nếu trường hợp em biết được định mức nguyên vật liệu của từng mã thành phẩm, mình có thể làm lệnh sản xuất và theo dõi số gỗ thực tế xuất đi và số gỗ đã xuát theo định mức trên misa được k, hay có cách nào không ạ

Maiphan241294

với cách tính giản đơn đầu tiên là tạo mã nguyên vật liệu và mã thành phẩm(trong mã thành phẩm tạo định mức), tạo mã đối tượng tập hợp chi phí(là những mã thành phẩm mình đã tạo bên danh mục vthh), nhưng khi xuát kho mang đi gia công chọn đối tượng tập hợp chi phí chỉ chọn được một mã ĐTTHCP (vì xuất tất cả số gỗ đi cho bên gia công), mà thành phẩm bên gia công làm ra có nhiều mã ví dụ là bàn gỗ, ghế gỗ, nôi em bé.. vậy thì giá thành cho từng mã sản phẩm là không đúng hả anh

mình có thể làm cách nào,nếu trường hợp em biết được định mức nguyên vật liệu của từng mã thành phẩm, mình có thể làm lệnh sản xuất và theo dõi số gỗ thực tế xuất đi và số gỗ đã xuát theo định mức trên misa được k, hay có cách nào không ạ

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
dạ nếu làm cho nhiều mã thì có thể làm định mức để phân bổ chi phí chung theo định mức ạ! vào nghiệp vụ/ giá thành có phần thiết lập định mức phân bổ đó ạ!