Thu quỹ ủng hộ trừ qua lương cán bộ

duongduyen

Member
Chào cả nhà. Các bạn cho mình hỏi
Mình thu quỹ ủng hộ( Ví dụ như thu quỹ ủng hộ Vì biển đảo Việt Nam, thu ủng hộ quỹ phòng chống thiên tai) bây giờ mình không muốn đi thu tiền mặt của từng cá nhân ủng hộ để nộp vào tài khoản của các đơn vị cần ủng hộ có mở tài khoản tại KBNN mà muốn trừ trực tiếp qua lương của Cán bộ để nộp vào tài khoản thu của các đơn vị cần ủng hộ có tài khoản mở tại KBNN thì trích và hạch toán như thế nào ah
Mong các bạn trợ giúp
Thankall!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình thu quỹ ủng hộ( Ví dụ như thu quỹ ủng hộ Vì biển đảo Việt Nam, thu ủng hộ quỹ phòng chống thiên tai) bây giờ mình không muốn đi thu tiền mặt của từng cá nhân ủng hộ để nộp vào tài khoản của các đơn vị cần ủng hộ có mở tài khoản tại KBNN mà muốn trừ trực tiếp qua lương của Cán bộ để nộp vào tài khoản thu của các đơn vị cần ủng hộ có tài khoản mở tại KBNN thì trích và hạch toán như thế nào ah
Mong các bạn trợ giúp
Thankall!
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mong các bạn trợ giúp
Thankall!
Thưa anh/chị
Vậy TH này đơn vị đơn vị hạch toán khi trừ lương: N334 C1388, khi ủng hộ: N1388 C112 nhé
Trân trọng

duongduyen

Member
Câu hỏi 1: Đưa qua 1388; hay 136; hay 3381 ah
Câu hỏi 2: Misa có thể hướng dẫn mình cách hạch toán trên misa đc không ah
- Chuyển lương cho cán bộ khi đã trừ khoản ủng hộ ( nhưng vẫn thể hiện các khoản mục ; tiểu mục đã rút khi đối chiếu với kho bạc khớp đúng)
- Giấy nộp tiền vào tài khoản của đơn vị được ủng hộ( khi đã trừ lương của cán bộ để nộp ủng hộ)
Đơn vị là đơn vị quản lý nhà nước ( Loại 340- khoản 341)
thankall!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Câu hỏi 1: Đưa qua 1388; hay 136; hay 3381 ah
Câu hỏi 2: Misa có thể hướng dẫn mình cách hạch toán trên misa đc không ah
- Chuyển lương cho cán bộ khi đã trừ khoản ủng hộ ( nhưng vẫn thể hiện các khoản mục ; tiểu mục đã rút khi đối chiếu với kho bạc khớp đúng)
- Giấy nộp tiền vào tài khoản của đơn vị được ủng hộ( khi đã trừ lương của cán bộ để nộp ủng hộ)
Đơn vị là đơn vị quản lý nhà nước ( Loại 340- khoản 341)
thankall!
Thưa anh/chị
Thì TK nào đơn vị muốn theo dõi thì hạch toán thôi ạ, thường thì 1388 còn nếu đơn vị muốn đưa qua TK thì đơn vị chọn, còn hạch toán thì đơn vị vào phân hệ chứng từ nghiệp vụ khác làm bút toán N334 C1388
Khi chi cho đơn vị ủng hộ vào tiền gửi, lập phiếu chi: N1388 C112 vậy thôi ạ
Trân trọng

duongduyen

Member
Như bạn nói thì vẫn chưa in được giấy nộp tiền vào TK ( của đơn vị được ủng hộ) mà mới chỉ theo dõi được khoản trừ qua 334
Ý của mình bây giờ hạch toán trên Misa thế nào để thể hiện được khoản mình rút dự toán để chuyển lương và thể hiện được khoản trừ qua lương ( Giấy nộp tiền vào tài khoản) để nộp tiền vào TK của đơn vị được ủng hộ ah
Ví dụ: Chuyển lương thực tế: 100 ( In giấy chuyển khoản)
nhưng trừ lương để ủng hộ: 20 rồi ( in giấy nộp tiền vào tài khoản)
bây giờ chỉ chuyển lương cho cán bộ( sau khi lương thực tế trừ đi khoản ủng hộ): 80
mong Misa trợ giúp

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Như bạn nói thì vẫn chưa in được giấy nộp tiền vào TK ( của đơn vị được ủng hộ) mà mới chỉ theo dõi được khoản trừ qua 334
Ý của mình bây giờ hạch toán trên Misa thế nào để thể hiện được khoản mình rút dự toán để chuyển lương và thể hiện được khoản trừ qua lương ( Giấy nộp tiền vào tài khoản) để nộp tiền vào TK của đơn vị được ủng hộ ah
Ví dụ: Chuyển lương thực tế: 100 ( In giấy chuyển khoản)
nhưng trừ lương để ủng hộ: 20 rồi ( in giấy nộp tiền vào tài khoản)
bây giờ chỉ chuyển lương cho cán bộ( sau khi lương thực tế trừ đi khoản ủng hộ): 80
mong Misa trợ giúp
Thưa anh/chị
vậy TH này đơn vị hạch toán N334 C511 :80Đ
Làm bút toán trích 20đ: N112 C511:20Đ(in giấy nộp tien TK)
chuyển qua đơn vị ủng hộ: N1388 C112:20Đ
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
vậy 1388 treo dư nợ ah bạn hay them 334/1388
và chuyển lương qua TK phải 112/511 chứ sao lại 334/511 ah
Thưa anh/chị
em nhầm chỗ đó ạ, trích qua lương N334 C1388:20đ chi ra N1388 C112:20Đ, ở trên thì N334 C511: 80 Đ Là trả lương thục tế

H

Hiền Vương - MISA

Guest
bạn có thể hướng dẫn cụ thể hạch toán qua phần mềm Misa không ah
Thank bạn
Thưa anh/chị
Thì em có HD chi tiết định khoản rồi đó ạ? đơn vị căn cứ nhập thôi ạ, chi tiền gửi thì qua bên phân hệ tiền gửi là bút toán chi tiền, trả lương thì qua bên phân hệ chuyển khoản kho bạc, in giấy nộp tiền TK với bút toán N112 C511 thì làm bên thu tiền gửi, bút toán trích qua lương N334 C1388 Làm bên phân hệ tổng hợp/CHứng từ NVK
Trân trọng