TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

NGÔ HIỀN

Dear Anh/ chị hỗ trợ misa!

Công ty em có nhập khẩu một máy làm kem về làm tài sản cố định của công ty, trong tờ khai nhập khẩu thể hiện bao gồm máy làm kem và khay inox, khay inox phụ kiện đi kèm của máy làm kem cụ thể như sau ạ.

Nhập khẩu một máy làm kem trị giá 56.000.000 và 1 khay inox trị giá 5.000.000.
Anh chị cho em hỏi em nhập tờ khai này vào phần mềm như thế nào để hiểu là công ty em có nhập về 1 máy làm kem ạ.

Em cảm ơn anh/chị ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA

NGÔ HIỀN

Dear Chị!

Chị cho em hỏi lúc xuất linh kiện để lắp rap phần mềm hỏi tài khoản154 chi tiết theo khoản mục chi phí, chứng từ hạch toán thiếu, Em phải điền thêm thông tin này ở phần nào để không bị báo lỗi ạ.
- Mua tài sản cố định về sử dụng, lúc xuất kho thành phẩm ra sử dụng thì tại sao phải kê khai thuế giá trị gia tăng đầu ra ạ. Vì lúc mình mua vào đã chịu thuế một lần rồi ạ. (Em coi hướng dẫn xuất kho thành phẩm làm tài sản cố định ra sử dụng có bước kê khai thuế gtgt N133/c3331. Nếu trường hợp mua về sử dụng ngay không qua khâu lắp rap thì k có bước này ạ.

Em cảm ơn chị!

Sửa lần cuối:

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin lỗi vì hướng dẫn trên khá phức tạp và khó hiểu, do bước 1 quý khách hàng hạch toán 1331, còn bút toán này là 1332_Thuế GTGT của TSCĐ.
Quý khách hàng có thể tham khảo lại hướng dẫn dưới đây của MISA nhé.
1. Khi nhập khẩu 2 vật tư quý khach hàng tập hợp lên tài khoản 2412
2. Thực hiện chuyển sang 211 đưa vào sử dụng và ghi tăng nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/tscd_dautu_xdcb_hoanthanh_duavaosudung.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

NGÔ HIỀN

Dear chị!

Hiện tại em đã làm theo hướng dẫn trước đó của chị, phần mềm có báo lỗi tài khoản 154 chi tiết theo khoản mục chi phí tuy nhiên em vẫn ghi và làm các bước tiến theo được ạ. Em cũng trích khâu hao tài sản cố định luôn rồi ạ.
- Lúc mua vật tư về nhập kho là 152 thì em hạch toán thuế N1331, như vậy khi chuyển sang tài sản cố định không hạch toán nghiệp vụ thuế N1332 có được không ạ.
Chị có thể hướng dẫn em làm tiếp theo hướng này được không ạ, tại em đã tiến hành trích khấu hao theo hướng dẫn của chị trước rồi ạ.
Em còn một câu hỏi nữa là: Đơn đặt hàng của công ty em đã nhờ misa sữa mẫu tuy nhiên khi em in ra thì những thông tin như địa điểm giao hàng lại không hiển thị ạ. Nhờ chị hướng dẫn giùm em ạ.

Em cảm ơn chị!

HTLE_MISA

Member
Dear chị!

Hiện tại em đã làm theo hướng dẫn trước đó của chị, phần mềm có báo lỗi tài khoản 154 chi tiết theo khoản mục chi phí tuy nhiên em vẫn ghi và làm các bước tiến theo được ạ. Em cũng trích khâu hao tài sản cố định luôn rồi ạ.
- Lúc mua vật tư về nhập kho là 152 thì em hạch toán thuế N1331, như vậy khi chuyển sang tài sản cố định không hạch toán nghiệp vụ thuế N1332 có được không ạ.
Chị có thể hướng dẫn em làm tiếp theo hướng này được không ạ, tại em đã tiến hành trích khấu hao theo hướng dẫn của chị trước rồi ạ.
Em còn một câu hỏi nữa là: Đơn đặt hàng của công ty em đã nhờ misa sữa mẫu tuy nhiên khi em in ra thì những thông tin như địa điểm giao hàng lại không hiển thị ạ. Nhờ chị hướng dẫn giùm em ạ.

Em cảm ơn chị!
Thưa chị!
Chị có thể không cần chuyển phần thuế khấu trừ từ 1331 sang 1332 cũng được chị nhé. Còn phần đơn đặt hàng đã sửa theo yêu cầu phẩn địa điểm giao hàng không hiển thị. Chị vui lòng cung cấp ID và Pass của ultra, đính kèm link forum gửi vào mail [email protected] để MISA hỗ trợ nhé
Trân trọng cảm ơn!