Phân bổ thuế GTGT cho hàng chịu thuế và không chịu thuế

Phan Dương

Các ace cho mình hỏi cách hạch toán thuế GTGT đầu vào được khấu trừ cho hàng chịu thuế và không chịu thuế trên Misa như thế nào.
Nếu vẫn hạch toán thuế như bình thường, xong vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán giảm 1331.
Nhưng lại phát sinh vấn đề bảng kê mua vào sẽ lệch sổ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Phan Dương

hóa đơn không được khấu trừ thì ok rồi, nhưng mình muốn hỏi hóa đơn đầu vào dùng chung cho doanh thu chịu thuế và không chịu thuế ấy.

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị, nếu 1 mặt hàng dùng chung, trên chứng từ có Nhóm HHDV mua vào, chị chọn nhóm 2, sau này lên tờ khai thuế GTGT thi tự tính thuế được khấu trừ để điền vào nhé

Phuong Tra

Chào chị Nga,
Trường hợp bên em cũng giống như trên. Em đã chọn nhóm HHDV mua vào nhóm 2, nhưng em vào phân hệ thuế xem tờ khai tháng 07 thấy thuế GTGT chưa phân bổ? Hay là mình phải đợi đến cuôi tháng chốt thì mới phân bổ ạ?
Em cảm ơn chị!

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị, khoản phân bổ thuế thế nào đơn vị tự tính bên ngoài và tự điền vào số liệu trên tờ khai nhé, phần mềm hiện tại chưa có chức năng hỗ trợ phân bổ ngay trên phần mềm ạ

phamhuyen

Member
Thưa anh/chị, khoản phân bổ thuế thế nào đơn vị tự tính bên ngoài và tự điền vào số liệu trên tờ khai nhé, phần mềm hiện tại chưa có chức năng hỗ trợ phân bổ ngay trên phần mềm ạ
Mình đã phân bổ và làm tờ khai bổ sung thuế GTGT được khấu trừ, nhưng khi kiểm tra trên Bảng cân đối thì số dư của TK 133 và 3331 vẫn như lúc chưa phân bổ.. Vậy anh chị cho em hỏi là em đã làm sai ở đâu hay thiếu bước nào ạ. Sau khi làm khai bổ sung em đã khấu trừ thuế rồi ạ

BinNa

Cho mình hỏi tiếp theo nội dung này: "khoản phân bổ thuế thế nào đơn vị tự tính bên ngoài và tự điền vào số liệu trên tờ khai nhé, phần mềm hiện tại chưa có chức năng hỗ trợ phân bổ ngay trên phần mềm ạ" - khi hoạch toán số tiền thuế VAT không được phân bổ (đã tự tính bên ngoài) vào phân hệ NVK thì phần mềm báo lỗi như hình thì phải xử lý như thế nào ạ.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị, anh/chị nhấn Có là đc nhé ạ. Do anh/chị có hạch toán liên quan đến tk thuế 1331, 33311 mà không nhấn qua tab Thuế và điền thông tin số tiền thuế, số hóa đơn vào thì phần mềm sẽ cảnh báo để mình lưu ý, tuy nhiên do phần này anh/chị hạch toán giảm thuế chứ không phải là hóa đơn đầu vào, đầu ra nên anh/chị có thể bỏ qua, nhấp Có để cất chứng từ nhé ạ.