Phân bổ chi phí xăng dầu trên PM misa?

Thảo My

Chào anh/ chị!
Công ty e hoạt động trong lĩnh vực sx gỗ. Hàng tháng có mua dầu diezen về e hạch toán nhập kho ( của 1 nhà cung cấp, nhiều lần/tháng) và xuất sử dụng cho nhiều mục địch khác nhau:
1. Trở thành phẩm đi giao cho khách hàng
2. Xe Giám đốc
3. Chạy máy phát
4. Đi Mua nguyên liệu chính( gỗ )
Trong tháng xuất cho xe GĐ hạch toán TK 642, máy phát TK 154
Còn bán hàng và thu mua nguyên vật liệu ( chung 1 xe) e theo dõi theo Lịch trình km x định mức để xác định số lượng dầu sd của từng mục đích.
Nhưng Em đang ko biết xử lý ntn trên PM Misa để phân bổ đc phần chi phí đi mua NVL kia cho số NVL e đã nhập về trong tháng .
Anh/ chị tư vấn giúp e hay có hướng xử lý nào hợp lý hơn cho trường hợp này e c hướng dẫn e với ạ.
Em cảm ơn!

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Chào anh/ chị!
Công ty e hoạt động trong lĩnh vực sx gỗ. Hàng tháng có mua dầu diezen về e hạch toán nhập kho ( của 1 nhà cung cấp, nhiều lần/tháng) và xuất sử dụng cho nhiều mục địch khác nhau:
1. Trở thành phẩm đi giao cho khách hàng
2. Xe Giám đốc
3. Chạy máy phát
4. Đi Mua nguyên liệu chính( gỗ )
Trong tháng xuất cho xe GĐ hạch toán TK 642, máy phát TK 154
Còn bán hàng và thu mua nguyên vật liệu ( chung 1 xe) e theo dõi theo Lịch trình km x định mức để xác định số lượng dầu sd của từng mục đích.
Nhưng Em đang ko biết xử lý ntn trên PM Misa để phân bổ đc phần chi phí đi mua NVL kia cho số NVL e đã nhập về trong tháng .
Anh/ chị tư vấn giúp e hay có hướng xử lý nào hợp lý hơn cho trường hợp này e c hướng dẫn e với ạ.
Em cảm ơn!
Chào chị,
Để phân bổ chi phí mua hàng chị thực hiện theo hướng dẫn này nhé https://helpsme.misa.vn/2021/kb/muahang_cophatsinhchiphimuahang/

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy