MISA 2010 R52 hiển thị lỗi [Root element is missing] khi mở phần mềm và báo lỗi [Column 'ServerName' does not belong to table] khi đăng nhập

Pham Huy

Tôi hiện đang dùng phiên bản cũ MISA 2010 R52, hôm nay khi bật phần mềm lên thì máy tính tôi bị lỗi màn hình xanh và khởi động lại, sau khi khởi động lại máy và mở phần mềm thì phần mềm hiển thị hộp thoại lỗi [Root element is missing]. Sau khi tôi tắt hộp thoại đi MISA vẫn hiện giao diện đăng nhập như bình thường, nhưng khi ấn nút đăng nhập thì MISA lại hiển thị lỗi [Column 'ServerName' does not belong to table] và không cho phép tôi đăng nhập vào dữ liệu kế toán.

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Pham Huy

Mình đã thực hiện cài lại nhưng lỗi đó vẫn còn, bổ sung thêm thông tin là hiện mình dùng phiên bản máy trạm (client), vì server đã được cài ở máy tính khác của công ty rồi, các máy trạm khác truy cập dữ liệu kế toán bình thường, chỉ riêng máy mình là bị lỗi này.

Pham Huy

Dạ anh cho em xin thông tin MST-SĐT-số ultraview, em nhờ kỹ thuật xem cho mình ạ.
Mình vừa sửa được rồi, mình xin đc để lại cách fix của mình cho các bạn đến sau.
Nguyên nhân là khi dùng trình gỡ cài đặt của Windows hoặc bộ cài MISA, Windows không xóa triệt để các files của phần mềm mà vẫn để lại 1 vài file config cũ. Mà 1 trong những file config này có vẻ đã bị corrupted từ khi máy tính mình bị màn hình xanh nên dù gỡ đi cài lại phần mềm vẫn bị lỗi như thường.
Cách giải quyết là sau khi gỡ cài đặt bằng bộ cài hay gỡ cài đặt trong setting của Windows, hãy vào đường dẫn thư mục MISA Group trong ổ C:/ (đường dẫn mặc định) và xóa thư mục này đi, sau đó cài lại bằng bộ cài, lúc này phần mềm sẽ hoạt động bình thường.