hạch toán

hương96

Member
ad cho mình hỏi, năm 2019 mình hạch toán các khoản thu khác vào tk 531, cuối năm còn thặng dư. Năm nay mình muốn chuyển sang hạch toán vào TK 338, thì làm thế nào hợp lí để k ảnh hưởng tới báo cáo năm ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
ad cho mình hỏi, năm 2019 mình hạch toán các khoản thu khác vào tk 531, cuối năm còn thặng dư. Năm nay mình muốn chuyển sang hạch toán vào TK 338, thì làm thế nào hợp lí để k ảnh hưởng tới báo cáo năm ạ
Thưa anh/chị
Th này đơn vị qua 2020 cứ hạch toán đưa vào 338 bình thường thôi ạ, hạch toán doanh thu đơn vị đưa vào 338 rồi cuối kỳ kết chuyển như bình thường nhé,cái này cũng giống 531 thôi ạ, nên đơn vị cứ hạch toán như trước giờ nhé

hương96

Member
nếu mình hạch toán vào TK 338 thì cuối năm k có thăng dư ở tk 4212 đúng k ạ.....Còn dư tk531 năm trước thì năm nay mình cứ chi hết ở tk 531 à.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
nếu mình hạch toán vào TK 338 thì cuối năm k có thăng dư ở tk 4212 đúng k ạ.....Còn dư tk531 năm trước thì năm nay mình cứ chi hết ở tk 531 à.
Thưa anh/chị
năm trước đơn vị chi trên 531 thì cuối kỳ còn dư trên 421, năm nay đơn vị cứ chi bình thường còn nếu đơn vị muốn chuyển thặng dư 421 qua 338 luôn thì đơn vị làm 1 bút toán kết chuyển thặng dư đó qa 338, sau đó trong kỳ thu vào có 338, chi ra nợ 338 là được nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cho mình hỏi: tk 6421, 6428 có cần phải chia riêng từng mục như 6428.01, 6428.02 k ạ (các khoản thu mình đều chi qua 642)
Thưa anh/chị
Việc tách hay không tách là tùy mỗi đơn vị ạ, tùy mỗi đơn vị có nhu cầu muốn theo dõi chi tiết hay không thì tách nhé