Hạch toán theo khoản 3 Điều 15 Thông tư 200/2014/TT-BTC về Tài khoản 121 - Chứng khoán kinh doanh

HIEN.PHAN

Hiện tại bên mình nếu hạch toán theo khoản 3 Điều 15 Thông tư 200/2014/TT-BTC về Tài khoản 121 các trường hợp bên dưới thì ko thể lập kiêm phiếu xuất kho => dẫn đến trường hợp ko theo dõi dc xuất-nhập-tồn tại kho. Nhờ các anh/chị tư vấn hỗ trợ và hướng dẫn bên mình làm thế nào hạch toán đúng và lên được phiếu xuất kho để theo dõi xuất-nhập-tồn

- Trường hợp có lãi, ghi:

Nợ các TK 111, 112, 131... (tổng giá thanh toán)

Có TK 121 - Chứng khoán kinh doanh (giá vốn bình quân gia quyền)

Có TK 515 - Doanh thu hoạt động tài chính (chênh lệch giữa giá bán lớn hơn giá vốn).

- Trường hợp bị lỗ, ghi:

Nợ các TK 111, 112, 131 (tổng giá thanh toán)

Nợ TK 635 - Chi phí tài chính (chênh lệch giữa giá bán nhỏ hơn giá vốn)

Có TK 121 - Chứng khoán kinh doanh (giá vốn bình quân gia quyền).

- Các chi phí về bán chứng khoán, ghi:

Nợ TK 635 - Chi phí tài chính

Có các TK 111, 112, 331...

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị, bên mình cần theo dõi nhập xuất kho thì tạo 1 kho chứng khoán, sau đó khi mua về cứ nhập kho và xuất kho như hàng hóa thôi ạ, tuy nhiên tài khoản sẽ là 121

HIEN.PHAN

Hi bạn, vấn đề tạo kho để theo dõi cái này bên mình đã và đang làm nhưng khi đọc khoản 3 Điều 15 Thông tư 200/2014/TT-BTC thì ko theo dõi qua TK giá vốn mà hạch toán thẳng lãi/lỗ luôn nên khi hạch toán trên PM ko thể hạch toán kiêm phiếu xuất kho
Mình muốn dc hỗ trợ phần này

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Hi bạn, vấn đề tạo kho để theo dõi cái này bên mình đã và đang làm nhưng khi đọc khoản 3 Điều 15 Thông tư 200/2014/TT-BTC thì ko theo dõi qua TK giá vốn mà hạch toán thẳng lãi/lỗ luôn nên khi hạch toán trên PM ko thể hạch toán kiêm phiếu xuất kho
Mình muốn dc hỗ trợ phần này
Theo em bản chất TK 121 đó không phải là hàng hóa, mua về hạch toán nọ 121, bán thì có 121 thôi, và theo dõi trên bảng cân đối và sổ cái TK 121
Nếu đơn vị muốn quản lý như hàng hóa thì thực hiện theo hướng dẫn em gửi phía trên ạ