Hạch toán phế liệu thu hồi tái xuất gia công

Ms.Thế

Dear Mr/Ms!
Bên mình có nghiệp vụ nhập kho phế liệu thu hồi trong sản xuất, mình hạch toán Nợ 152pl/ Có 154 (tương ứng ĐTTHCP): trị giá 10.000
Phế liệu này lại được xuất đi gia công để thành NVL.
Khi xuất phế liệu đi GC mình hạch toán: Nợ 154 (tương ứng tên NVL sẽ hình thành)/ Có 152pl: trị giá 10.000
Phí gia công hạch toán: Nợ 154 (tương ứng tên NVL sẽ hình thành)/ có 112: trị giá 1.000
Hàng gia công về nhập kho: Nợ 152 (tương ứng tên NVL sẽ hình thành)/ có 154 : trị giá 11.000 (số giả định)
Khi mình tính giá thành thì phần "Tổng hợp chi phí" bị (-) khoản này.
Ban quản trị cho mình hỏi mình đang sai ở đâu, và trong trường hợp này mình nên làm thế nào?
Xin chân thành cảm ơn!

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Dear Mr/Ms!
Bên mình có nghiệp vụ nhập kho phế liệu thu hồi trong sản xuất, mình hạch toán Nợ 152pl/ Có 154 (tương ứng ĐTTHCP): trị giá 10.000
Phế liệu này lại được xuất đi gia công để thành NVL.
Khi xuất phế liệu đi GC mình hạch toán: Nợ 154 (tương ứng tên NVL sẽ hình thành)/ Có 152pl: trị giá 10.000
Phí gia công hạch toán: Nợ 154 (tương ứng tên NVL sẽ hình thành)/ có 112: trị giá 1.000
Hàng gia công về nhập kho: Nợ 152 (tương ứng tên NVL sẽ hình thành)/ có 154 : trị giá 11.000 (số giả định)
Khi mình tính giá thành thì phần "Tổng hợp chi phí" bị (-) khoản này.
Ban quản trị cho mình hỏi mình đang sai ở đâu, và trong trường hợp này mình nên làm thế nào?
Xin chân thành cảm ơn!

View attachment 19200
Dạ thưa quý khách
anh/ chị xem phiếu nhập kho phế liệu đã chọn dtthcp chưa (để hiểu là khoảm giảm dhi phí giá thành)
phiếu nhập kho thành phẩm thì nợ 155/154 và không chọn đối tượng thcp ạ
Trân trọng

Ms.Thế

Dạ thưa quý khách
anh/ chị xem phiếu nhập kho phế liệu đã chọn dtthcp chưa (để hiểu là khoảm giảm dhi phí giá thành)
phiếu nhập kho thành phẩm thì nợ 155/154 và không chọn đối tượng thcp ạ
Trân trọng
Mình đã chọn ĐTTHCP rồi. Khi mình nhập kho thì bản chất vấn đề con hàng này là NVL chứ không phải TP nên mình nhập vào 152 chứ không nhập 155 vì nó sẽ được xuất ra sản xuất tiếp. Vậy phải giải quyết thế nào ạ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
Mình đã chọn ĐTTHCP rồi. Khi mình nhập kho thì bản chất vấn đề con hàng này là NVL chứ không phải TP nên mình nhập vào 152 chứ không nhập 155 vì nó sẽ được xuất ra sản xuất tiếp. Vậy phải giải quyết thế nào ạ?
Dạ thưa Quý khách!
Anh/Chị vui lòng đăng bài kèm hình ảnh lên group sau: https://www.facebook.com/groups/hotrosme để được hỗ trợ hoặc gửi nội dung hỗ trợ kèm ultra về mail [email protected]
Trân trọng!