Hạch toán hóa đơn nhân công xuất ra

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vào Danh mục/VTHH tạo một mã Nhân công để tính chất là dịch vụ hoặc chỉ là diễn giải.
Sau đó vào phân hệ Bán hàng/lập chứng từ bán hàng/tích chọn lập kèm hóa đơn và chọn đến mã Nhân công vừa tạo nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Vậy chị ơi cho em hỏi hóa đơn đầu vào xuất theo bảng kê chi tiết hàng hóa trong đó có nguyên liệu vật liệu và nhân công thì định khoản và hạch toán như thế nào ạ? Và đầu vào này sử dụng vào công trình sửa chữa trên 100 triệu ạ?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Vậy chị ơi cho em hỏi hóa đơn đầu vào xuất theo bảng kê chi tiết hàng hóa trong đó có nguyên liệu vật liệu và nhân công thì định khoản và hạch toán như thế nào ạ? Và đầu vào này sử dụng vào công trình sửa chữa trên 100 triệu ạ?
Thưa Quý khách hàng
Đối với nguyên liệu, vật liệu, nhân công
- Trường hợp anh/chị mua hàng qua kho anh/chị vào nghiệp vụ\mua hàng\Mua hàng hoá, dịch vụ\Mua hàng nhập kho\Tiến hành nhập kho tương ứng vào nhé.
- Trường hợp anh/chị mua hàng không qua kho ( tức mua về đem sử dụng ngay) anh/chị vào nghiệp vụ\mua hàng\Mua hàng hoá, dịch vụ\Mua hàng không qua kho\Tiến hành nhập chứng từ tương ứng vào nhé.
Đối với nhân công:
- Trên chứng từ mua hàng anh/chị có thể chọn đến 1 mã có tính chất dịch vụ, chỉ là diễn giải hạch toán kèm theo hoặc vào chứng từ nghiệp vụ khác nếu chưa thanh toán hoặc mua dịch vụ để hạch toán nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Hóa đơn là hóa đơn sửa chữa cơ mà, có đủ cả VL, NC rồi sao nhét vào kho cho khổ ra, đọc qua là biết không có hàng hay vật tư vào kho rồi.
Theo mình, bạn nên chọn Chứng từ nghiệp vụ khác và hạch toán như sau:
Nợ TK 242 (nếu phân bổ chi phí sửa chữa).
Nợ TK 241 (nếu muốn ghi tăng TS để khấu hao)
Nợ TK 627 (nếu bạn làm công trình và thuê thầu phụ)
Số tiền là số tiền trước thuế trên hóa đơn.
Nợ TK 1331: Thuế VAT trên hóa đơn
Có TK 331: Tổng trị giá hóa đơn.
Trên tab Thuế của chứng từ khai thuế bình thường cho hóa đơn.
Trân trọng.

Chào chị VNA111 đúng là em có lấy vật liệu và nhân công để xuất cho sửa chữa công trình luôn ạ. Nhưng kê toán ttrước cho vào 154 nhân công nên em ko biết xử lý thế nào. Em hỏi cô giáo cô giáo bảo cho vào chứng từ dịch vụ/ nợ tk 2413/ có tk 1331/ có tk 111; em trên mạng thì cho vào tk 622 nên em phân vân lắm ạ

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Nếu công trình đó là công trình mà bạn bán thì mới hạch toán vậy (TK622,627 hay 154 rồi cuối cùng cũng sang TK632 để tất toán lỗ lãi thôi).
Còn nếu sửa chữa để sử dụng thì cô giáo có vẻ đúng, dù định khoản thấy hơi kỳ kỳ (chỉ ghi nợ TK 2413 là đúng).
Trân trọng.