giúp mình xác định lại giá trị tài sản với

hoalan6v

cuối năm 2016 mình được bổ sung tiền để sửa chữa nhà cửa. bây giờ mình muốn đánh giá lại giá trị tài sản thì mình làm thế nào. Mình ở đơn vị hành chính sự nghiệp thì định khoản như thế nào?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

hoalan6v

cảm ơn bạn. Mình muốn hỏi 1 chút là cuối năm vừa rồi mình đc bổ sung gần 1 tỷ để sửa chữa nhà làm việc. Trong phần cấp vốn chỉ ghi là bổ sung để sửa chữa chứ không ghi là sửa chữa nhỏ hay sửa chữa lớn. Vậy mình có nên đánh giá lại tài sản không hay vẫn để nguyên nguyên giá ban đầu của nhà cửa. nếu phải đánh giá lại thì bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết hơn được không?
hạch toán.JPG

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Nếu giá trị sửa chữa tài sản lên đến 1 tỷ đồng thì có thể được coi là sửa chữa lớn rồi chị nhé. Chị nên Đánh giá lại tài sản, tăng nguyên giá cho tài sản sau sửa chữa như đã hướng dẫn ở trên nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

PMHANH_MISA

Moderator
Kính thưa: Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!

Oanh Pham

Member
Misa kiểm tra giúp mình với ạ.
Mình sửa chữa tài sản là nhà xưởng, vào phần đánh giá lại mà không có mục ghi tăng nguyên giá (chỉ thay đổi giá trị còn lại).
Khi in sổ TSCĐ thì nguyên giá vẫn là giá cũ, giá trị khấu hao tăng lên?

Đính kèm

HTLE_MISA

Member
Thưa chị Oanh!
Khi chị làm bút toán điều chính tài sản cố định tăng do sửa chữa thì Nguyên giá của TS sẽ không thay đổi mà chỉ thay đổi phần giá trị tính khấu hao và giá trị còn lại. Do vậy, trong trường hợp có điều chỉnh chị thực hiện đối chiếu TK 211 với cột giá trị tính khấu hao chị nhé
Chúc chị thành công!