Điều chỉnh chi phí trả trước 2421 sang 2422 sau khi đã kiểm toán báo cáo tài chính?

ngô hà trang

Gửi ban quản trị!
Công ty mình phát sinh lỗi này trên Misa mà mình chưa có hướng giải quyết, mong BQT giúp đỡ
Sau khi bên mình kiểm toán BCTC 2020 xong thì phát hiện ra: phần mềm bảo hiểm mình đang phân loại là chi phí trả trước ngắn hạn, nhưng đang bị sai, đáng lẽ ra phải phân loại là chi phí trả trước dài hạn, và bên kiểm toán có yêu cầu bút toán điều chỉnh là Nợ 2422/ Có 2421 : 633,332 VND. Sau khi mình hạch toán thì phần mềm báo lỗi, yêu cầu ghi tăng CCDC cho bút toán mình vừa điều chỉnh. Vậy cho mình hỏi cách giải quyết ntn ạ? Đối với phần mềm bảo hiểm đã ghi tăng vào chi phí trả trước ngắn hạn rồi, thì làm thế nào để đổi sang thành dài hạn?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Thưa Quý khách hàng!
Anh/Chị có thể làm như sau:
Vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ 2422/Có 2421: 633.332
Sau đó mỗi tháng khi phân bổ chi phí trả trước thì sửa lại bút toán hạch toán Nợ TK chi phí/ Có TK 2422
Cách sửa : mở chứng từ phân bổ chi phí trả trước nhấn chuột phải chọn sửa mẫu. Qua tab hạch toán bỏ tích ô không cho phép sửa ở tk có và khi hchj toán nhớ chọn lại tk có là 2422 ạ (hình đính kèm)
Trân trọng!

Đính kèm

• 55.1 KB Lượt xem: 337
  • 8.1 KB Lượt xem: 326
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy