Cách nhập dự toán đầu năm

Anh/ chị cho em hỏi em bên UBND phường đầu năm được giao dự toán thì Mình nhập vào những đâu ạ?
Em thấy có: 1. Lập dự toán chi đầu năm theo MLNS
2. Lập dự toán chi đầu năm theo NDKT
3. Nhận dự toán
Em đang không phân biệt được Lập dự toán chi đầu năm với nhận dự toán đầu năm nên không rõ nhập 2 cái có bị trung không ạ? Anh/chị vui lòng hướng dẫn giúp em, em cảm ơn nhiều :D

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh/ chị cho em hỏi em bên UBND phường đầu năm được giao dự toán thì Mình nhập vào những đâu ạ?
Em thấy có: 1. Lập dự toán chi đầu năm theo MLNS
2. Lập dự toán chi đầu năm theo NDKT
3. Nhận dự toán
Em đang không phân biệt được Lập dự toán chi đầu năm với nhận dự toán đầu năm nên không rõ nhập 2 cái có bị trung không ạ? Anh/chị vui lòng hướng dẫn giúp em, em cảm ơn nhiều :D
Thưa anh/chị
đơn vị làm 2 cái luôn nhé, nhận dự toán đầu năm là hạch toán N008 để lên các biểu BC đối chiếu cũng như tài chính, lập dự toán chi đầu năm theo MLNS để lập dự toán thu chi trong năm, hd cụ thể;http://help.bamboo2019.misa.vn/index.html?3_1_huong_dan_nghiep_vu_ns_xa_lap_dt.htm

Thưa anh/chị
đơn vị làm 2 cái luôn nhé, nhận dự toán đầu năm là hạch toán N008 để lên các biểu BC đối chiếu cũng như tài chính, lập dự toán chi đầu năm theo MLNS để lập dự toán thu chi trong năm, hd cụ thể;http://help.bamboo2019.misa.vn/index.html?3_1_huong_dan_nghiep_vu_ns_xa_lap_dt.htm
Bạn cho mình hỏi mình làm Lập dự toán chi đầu năm theo MLNS khi bấm cất thì nó tự nhảy sang Nhận dự toán đầu năm luôn, thế là không cần tự lập 1 lần nữa đúng không bạn?
Thêm nữa là khi mình lập dự toán chi đầu năm theo NDKT theo TT 344, mình bấm "Tính DT từ MLNS" thì có nhảy số liệu lên nhưng tổng DT ít hơn so với DT bên MLNS, như vậy thì giải quyết sao được bạn chỉ giúp mình với

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn cho mình hỏi mình làm Lập dự toán chi đầu năm theo MLNS khi bấm cất thì nó tự nhảy sang Nhận dự toán đầu năm luôn, thế là không cần tự lập 1 lần nữa đúng không bạn?
Thêm nữa là khi mình lập dự toán chi đầu năm theo NDKT theo TT 344, mình bấm "Tính DT từ MLNS" thì có nhảy số liệu lên nhưng tổng DT ít hơn so với DT bên MLNS, như vậy thì giải quyết sao được bạn chỉ giúp mình với
Thưa anh/chị
khi lập Lập dự toán chi đầu năm theo MLNS khi bấm cất thì nó tự nhảy sang Nhận dự toán đầu năm nên đơn vị không cần làm thêm bút toán nhận dự toán nữa nhé
Còn về phần số liệu không lên đúng có thể phần dự toán chi theo MLNS có các khoản, chương mục không nằm trong công thức thiết lập của BC chi theo NDKT nên lên thiếu, đơn vị cho kiểm tra lại thử nhé
trân trọng

Thưa anh/chị
khi lập Lập dự toán chi đầu năm theo MLNS khi bấm cất thì nó tự nhảy sang Nhận dự toán đầu năm nên đơn vị không cần làm thêm bút toán nhận dự toán nữa nhé
Còn về phần số liệu không lên đúng có thể phần dự toán chi theo MLNS có các khoản, chương mục không nằm trong công thức thiết lập của BC chi theo NDKT nên lên thiếu, đơn vị cho kiểm tra lại thử nhé
trân trọng
Công thức thiết lập mình nhìn được ở đâu được vậy bạn?
Với cho mình hỏi thêm chút là mình có một vài chứng từ giấy rút tiền kho bạc khi hạch toán phát sinh bút toán ghi đồng thời 008 nhưng khi lên đối chiếu kho bạc bảng 01 không lên số liệu, trong khi lệnh chuyển khoản kho bạc vẫn lên bình thường, việc này là do nguyên nhân gì vậy bạn?

Sửa lần cuối:
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Công thức thiết lập mình nhìn được ở đâu được vậy bạn?
Với cho mình hỏi thêm chút là mình có một vài chứng từ giấy rút tiền kho bạc khi hạch toán không sinh bút toán ghi đồng thời 008, trong khi lệnh chuyển khoản kho bạc vẫn sinh ghi đồng thời bình thường, việc này là do nguyên nhân gì vậy bạn?
Thưa anh/chị
đơn vị xem HD tại đây để xem có cái nào thiếu thì thiết lập:http://help.bamboo2020.misa.vn/knowledge-base/thiet-lap-chi-tieu-thu-chi/
vấn đề giấy rút tiền KB cụ thể là giấy nào hạch toán ra sao làm ở phân hệ nào đơn vị nêu rõ em mới HD chính xác được nhé
trân trọng