cách chạy giá thành misa amis 2022

Bích Hưởng

cả nhà cho em hỏi em dùng phần mềm misa amis onl
-Đầu ra e đính kèm công trình theo từng hóa đơn đầu ra, đầu vào tương ứng. còn số chi phí để phân bổ chung vd khấu hao tscđ, lương bộ phận kỹ thuật
-khi em chạy giá thành có 1 số công trình ko lên giá thành (cho em hỏi vd có một số công trình nho nhỏ ko có hóa đơn đầu vào e định chỉ để chi phí chung phân bổ như khấu hao tscđ, lương, ccdc phân bổ nhưng chạy giá thành ko lên . có phải là do chưa treo cái gì vào công trình đó nên khi tạo kỳ giá thành ko lên công trình đó đúng ko ạ???
-Một số chi phí em để phân bổ chung như lương bộ phận kỹ thuât, khấu hao tscđ, ccdc phân bổ... bản misa off (misa SME) thì nhấn nút phân bổ nó tự nhảy tỷ lệ phân bổ lên (e đoán nó tự nhảy theo tỷ lệ gì đó luôn để mình có thể chạy giá thành tương đối nếu muốn sửa phân bổ công trình nào tỷ lệ cao hơn thì tự sửa tay lại % tỷ lệ phân bổ từng công trình). NHƯNG khi e dùng misa amis em thấy nó ko giống bản misa off sme ( nó ko tự nhảy tỷ lệ phân bổ gom hết về 1 công trình 100%=> do đó phải ngồi gõ tay lại từng cái tỷ lệ bao nhiêu)
=> có cách nào để mục phân bổ chi phí chung nó tự nhảy tỷ lệ phân bổ vào các công trình luôn ko ạ vd như phân bổ theo tỷ lệ doanh thu chả hạn
vd một tháng e cả trăm công trình chả hạn ngồi mà tự tính gõ tỷ lệ phân bổ thì chết tốn công lắm mà nhiều khi mình chỉ muốn chạy thử giá thành xem lãi lỗ sau làm lại sau .

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, trường hợp công trình chị không có phát sinh chi phí trực tiếp, khi tạo kỳ tính giá sẽ ko tự động lên, chị nhấn chọn công trình để chọn những công trình đó lên để tính giá thành nhé.
Khi phân bổ, chị chọn tiêu thức phân bổ nhé, ví dụ tiêu thức phân bổ theo doanh thu, khi đó chi phí chung sẽ chia theo đúng tỷ lệ doanh thu tương ứng của các công trình=> khi hạch toán doanh thu, chị chọn đầy đủ công trình là được.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy