Bán hàng qua Shoppe

Thu Đỗ

Công ty mình đăng bán hàng trên Shope, giá niêm yết 750.000/1 sản phẩm, chiết khấu 30% trên hóa đơn luôn. Khi có đơn hàng shopee có ghi các loại phí vận chuyển sẽ thu của ng mua, và thêm 1 dòng phí giao dịch trừ thẳng vào số tiền hàng của mình. Mn hướng dẫn mình hạch toán trên Misa 2020 với ah? Cảm ơn cả nhà!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Công ty mình đăng bán hàng trên Shope, giá niêm yết 750.000/1 sản phẩm, chiết khấu 30% trên hóa đơn luôn. Khi có đơn hàng shopee có ghi các loại phí vận chuyển sẽ thu của ng mua, và thêm 1 dòng phí giao dịch trừ thẳng vào số tiền hàng của mình. Mn hướng dẫn mình hạch toán trên Misa 2020 với ah? Cảm ơn cả nhà!
Thưa anh/chị
TH này đơn vị tham khảo tài liệu sau:http://help.sme2019.misa.vn/banhang_cochietkhauthuongmai.htm
Phí giao dịch thì đơn vị hạch toán thêm dòng phí nữa nhé, tạo mã dịch vụ để hạch toán
Thưa anh/chị
Đối với TH này thì phần phí vận chuyển đơn vị có xuất hóa đơn cho bên shope không? và phần phí giao dịch này bên shope có xuất HĐ cho đơn vị không ạ? đơn vị nêu rõ nghiệp vụ để em HD đúng nhé

Thu Đỗ

Thưa anh/chị
TH này đơn vị tham khảo tài liệu sau:http://help.sme2019.misa.vn/banhang_cochietkhauthuongmai.htm
Phí giao dịch thì đơn vị hạch toán thêm dòng phí nữa nhé, tạo mã dịch vụ để hạch toán

Thưa anh/chị
Đối với TH này thì phần phí vận chuyển đơn vị có xuất hóa đơn cho bên shope không? và phần phí giao dịch này bên shope có xuất HĐ cho đơn vị không ạ? đơn vị nêu rõ nghiệp vụ để em HD đúng nhé

Thu Đỗ

Phí này tiki xuất Hđ cho bên m, nhưng chủ yếu m muốn hỏi cách hạch toán như nào ấy. Tiki thu hộ tiền từ khách hàng xong lại trừ phí từ tiền thu hộ đó rồi mới chuyển cho bên mình. M chưa biết viết lên Hóa đơn và hạch toán sao cho chuẩn ạ! Cụ thể như này: mã hàng đăng bán trên tiki 750k , chiết khấu cho khách hàng 30%, tính ra còn 525k cả thuế. Tiki áp phí vận chuyển ( có mã miễn phí và có mã k)và tính phí giao dịch 10500 đồng. Bên m còn nhận lại 514500 đồng.

Sửa lần cuối:
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Phí này shopee xuất Hđ cho bên m, nhưng chủ yếu m muốn hỏi cách hạch toán như nào ấy. Tiki thu hộ tiền từ khách hàng xong lại trừ phí từ tiền thu hộ đó rồi mới chuyển cho bên mình. M chưa biết viết lên Hóa đơn và hạch toán sao cho chuẩn ạ! Cụ thể như này: mã hàng đăng bán trên tiki 750k , chiết khấu cho khách hàng 30%, tính ra còn 525k cả thuế. Tiki áp phí vận chuyển ( có mã miễn phí và có mã k)và tính phí giao dịch 10500 đồng. Bên m còn nhận lại 514500 đồng.
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!
Thưa anh/chị
đối với TH này , khi bên đơn vị xuất hóa đơn có phải đơn vị xuất hóa đơn cho khách lẻ mà ghi nhận doanh thu cho tiki đúng không ạ? nếu vậy đơn vị lập chứng từ bán hàng để tên khách lẻ còn dòng hạch toán chi tiết để đối tượng là tiki để ghi nhận công nợ và doanh thu rồi nhập đầy đủ số tiền và chiết khấu vào nhé
còn đối với cp vận chuyển, đơn vị làm chứng từ mua dịch vụ, hạch toán Nợ TK CHI PHÍ, Có TK 131 ( số tiền chi phí trừ vào công nợ), sau đó khi nào thu tiền đơn vị lập chứng từ thu 514500 là được nhé