Xuất kho nguyên liệu

lê thị chang

Bên mình mua nguyên liệu (dầu DO) về phục vụ sản xuất : Vừa để bán hàng, vừa để mua hàng, vừa để sản xuất. Vậy cho mình hỏi khi mình hạch toán xuất kho nguyên vật liệu trên thì vào phân hệ nào misa để hạch toán cho từng nghiệp vụ . Mình cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, nếu dầu mình có nhập kho, thì khi xuất ra, chị vào phân hệ kho/ xuất kho, lập phiếu xuất kho ra để hạch toán ạ. chị hạch toán N642,641,632,154,621,627,....C15x tương ứng nhé ạ.

lê thị chang

Nhưng là mặt hàng dầu, mà dầu dùng chung cho các mục đích khác nhau, nên mình khi mua về là nhập kho toàn bộ, sau đó mới xuất ra từng lần cho các bộ phận khác nhau, hiện tại mình đã nhập kho vào rồi, bây giờ muốn xuất nhỏ 1 ít ra để phục vụ cho chi phí mua hàng ạ

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nếu vậy chị vẫn xuất kho dầu ra dùng, cách 1, chị đưa thẳng vào chi phí giá vốn luôn: N632 C15x, cách 2, chị muốn phân bổ chi phí mua hàng, thì vẫn xuất kho, dùng tk trung gian N138 C15x, sau đó lập chứng từ mua dịch vụ N15x C138, rồi phân bổ chi phí mua hàng như hướng dẫn bên trên.

lê thị chang

Cho chị hỏi chút, mình làm theo cách 2 mình phải tính giá xuất kho xong rồi mới Hạch toán bước toán nợ 152 có 138 , lấy giá trị xuất kho đó là chí phí mua hàng phải không