Xin hỗ trợ phần mềm misa sme 2020

Duc Tri

Trong tháng công ty mình có đi UNC thanh toán tiền cho nhà cung cấp nhưng ghi sai số tk nên tiền không đi, trên sao kê ngân hàng có 2 dòng: 1 là nội dung thanh toán và 2 là nội dung ngân hàng thông báo sai tk. Sau đó cty mình đã chuyển khoản lại thành công. Xin cho hỏi mình phải xử lý trên phần mềm misa như thế nào để thể hiện những thông tin đó. Xin cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Trong tháng công ty mình có đi UNC thanh toán tiền cho nhà cung cấp nhưng ghi sai số tk nên tiền không đi, trên sao kê ngân hàng có 2 dòng: 1 là nội dung thanh toán và 2 là nội dung ngân hàng thông báo sai tk. Sau đó cty mình đã chuyển khoản lại thành công. Xin cho hỏi mình phải xử lý trên phần mềm misa như thế nào để thể hiện những thông tin đó. Xin cảm ơn.
Thưa anh,
Nếu anh đã làm nghiệp vụ thanh toán tiền cho nhà cung cấp trên phần mềm rồi thì giờ làm bút toán thu lại tiền, hạch toán ngược lại:
Nợ TK 1121
Có TK 331

Sau đó, hạch toán lại bút toán thanh toán tiền với STK đúng ạ.

Sửa lần cuối:

VNA111

Active Member
Thưa anh,
Nếu anh đã làm nghiệp vụ thanh toán tiền cho nhà cung cấp trên phần mềm rồi thì giờ làm bút toán thu lại tiền, hạch toán ngược lại:
Nợ TK 331
Có TK 1121

Sau đó, hạch toán lại bút toán thanh toán tiền với STK đúng ạ.
Chào bạn,
Đây là bút toán xuôi (chi tiền) chứ bạn.
Tiền có đi rồi về do sai thông tin, sau lại đi theo sổ phụ. Bút toán thu cần có nhưng không phải thế này!?
Trân trọng.

Duc Tri

chị hướng dẫn giúp cụ thể phần đối tượng nhập thế nào để tăng lại số tiền phải trả cho nhà cung cấp đó, nếu chỉ hạch toán như trên thì chỉ là tăng giảm số tiền tổng đâu có chia về nhà cung cấp đó phải không chị

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
chị hướng dẫn giúp cụ thể phần đối tượng nhập thế nào để tăng lại số tiền phải trả cho nhà cung cấp đó, nếu chỉ hạch toán như trên thì chỉ là tăng giảm số tiền tổng đâu có chia về nhà cung cấp đó phải không chị
Dạ vì anh/chị lập chứng từ trả tiền, thu tiền trong phân hệ Ngân hàng nên trên chứng từ anh/chị cứ khai báo đúng đối tượng nhà cung cấp, sau đó vào phân hệ Mua hàng\Đối trừ chứng từ nhé. Hướng dẫn tại đây: http://help.sme2020.misa.vn/kb/doi_tru_chung_tu_cong_no_cua_nha_cung_cap/

Duc Tri

Cảm ơn chị, mình làm được rồi. Mình lập chứng từ nghiệp vụ khác thì phần mềm bắt điền mục Đối tượng có là tên nhà cung cấp và Tài khoản Ngân hàng của cty mình, mình điền vào thì nó chạy bình thường, còn vào mục đối trừ chứng từ thì không có thông tin gì cả.

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cảm ơn chị, mình làm được rồi. Mình lập chứng từ nghiệp vụ khác thì phần mềm bắt điền mục Đối tượng có là tên nhà cung cấp và Tài khoản Ngân hàng của cty mình, mình điền vào thì nó chạy bình thường, còn vào mục đối trừ chứng từ thì không có thông tin gì cả.
Dạ nếu nghiệp vụ tiền gửi thì anh/chị nên làm ở phân hệ Ngân hàng ạ. Nợ TK 331 thì chọn Đối tượng Nợ, Có TK 331 thì chọn Đối tượng Có. Có phát sinh TK công nợ thì vào đối trừ chứng từ chọn đối tượng NCC, bấm lấy dữ liệu sẽ ra chứng từ thanh toán và chứng từ công nợ ạ